ทำอย่างไรให้มังคุดมีหูเขียวสด

ทำอย่างไรให้มังคุดมีหูเขียวสด

3 Likes

ลองพวกสูตรปุ๋ยหมักก็ช่วยอยู่นะครับ

ถ้าใส่ยูเรีย ส่วนของพืชที่เป็นสีเขียวมันจะเข้มขึ้น แต่อาจจะทิ้งลูกนะคะถ้าใส่ตอนติดผล

มังคุดหูแดงหรือเขียวนั้น ปรกติมันก็แดงตั้งแต่อออกดอก แต่ตอนแรกก็ยังเขียวพอแก่เข้ามันก็ริ่มแดงขึ้น จนแดงอมเขียวจนแดงดำ(ทั้งนี้เนื่องจากสีเขียวคลอโรฟีลล์ถูกทำลายในขบวนการสุก ตอนที่มังคุดจะแก่เราก็ให้ปุ๋ย ตัวท้ายสูงเช่น 13-13-21 ก็ส่วนที่ส่งเสริมให้หูมีสีแดง เข้าสู่ขบวนการสุกแก่
ดังนั้นการที่พยายามใช้ ปุ๋ย ไนโตรเจนสูงนั้น มังคุดก็ออกกไปทางเปรี้ยว และแก่ช้า
วิเคราะห์ หูเขียวหรือหูแดงไม่ใช่ปัญหาใหญ่ต่อการส่งออก
ดังนั้นถามว่าจะเลือกเอาอะไร

2 Likes

หลักๆก็ต้องให้ลูกกับต้นสมบูรณ์แหละครับผมว่า ไม่น่ามีสูตรตายตัวนะ