ค่าดินอ่านตามเข็มว่าอย่างไรขอถามหน่อยครับผู้รู้แนะนำด้วยครับ

ค่าดินอ่านตามเข็มว่าอย่างไรขอถามหน่อยครับผู้รู้แนะนำด้วยครับ

12 Likes

ไม่สามารถอ่านความเค็มได้บอกแค่ความชื้นและความเป็นกรดหรือด่างเท่านั้น

1 Like

ดินเป็นกรด

เพราะเราหาค่า PH ของดิน
เข็มขึ้นไปทางขวา แสดงว่าดินเป็นกรด. แต่ถ้าตีไปด้านซ้าย
แสดงว่าดินเป็นด่าง

3 Likes

ตอนนี้สำคัญคือแถวล่างสุดคือ เข็มชี้ที่เลข 6แสดงว่าดินเป็นกรดอ่อนๆ กำลังดี ดินที่เหมาะสมอยู่ที่ประมาณ 6-7 ถ้าเข็มมาทางขวามากจะเป็ดกรดมาก ต้องปรับดินด้วยปูนขาว หรือโดโลไมท์

เครื่องวัดค่า หาซื้อได้ที่ไหนครับ

มีขายตามร้านเคมีเกษตร หรือซื้อแบบออนไลน์มีหลายเพจ ลาซาด้า ชอบพี้