ขอถามปู้รู้คับจะลงทุเรียนปลูกคู่กับปลูกเดียวแบบไหนดีคับ

ขอถามปู้รู้คับจะลงทุเรียนปลูกคู่กับปลูกเดียวแบบไหนดีคับ

2 Likes

อันนี้เทคินิคการปลูกต้นคู่ เผื่อประกอบการตัดสินใจครับ
ยกโคกหลุมปลูกให้สูงจากพื้นดินปกติประมาณ 120 ซม. ความกว้างของโคกปลูก 8x8 เมตร ช่วยลดปัญหาและป้องกันโรครากเน่าโคนเน่า ใช้ระยะปลูก 12×12 เมตร ใน 1 หลุมปลูก 2 ต้น แต่ละต้นห่างกัน 1 เมตร พื้นที่ 1 ไร่ จะใช้ต้นพันธุ์ประมาณ 30-32 ต้น วางแนวปลูกตามแนวตะวัน (ทิศตะวันออกและตะวันตก) โดยระยะชิดอยู่ระหว่างทิศเหนือกับทิศใต้

เราปลูก 1-2-3แล้วแต่ชอบค่ะ…

ผมไม่ได้ปลูกทุเรียนครับไปอยู่ในกลุ่มคนทำทุเรียน ปลูกต้นคู่ต้นทุนการผลิตเพิ่มขึ้นอีก 20% ให้ผลผลิตเพิ่มขึ้น 40% จากต้นเดียว
แต่ปัญหาอย่างนึงที่เจอแน่ๆและน้อยคนนักที่จะแก้ได้คือมันออกดอกไม่พร้อมกันทำให้การจัดการยากขึ้นไป 2 เท่า

1 Like