ช่วยด้วยยยย! มด..เเมลง กินใบผัก..ขอวิธีกำจัดเจ๋งๆครับ🥬🌱🤔

ช่วยด้วยยยย!! มด…
เเมลง กินใบผัก…ขอวิธีกำจัดเจ๋งๆครับ:leafy_green::seedling::thinking:

4 Likes

แมลงอะไรคับ พอจะเจอตัวไหม จะได้ใช้ยาพ่นถูกประเภท

1 Like

เป็นตัวทากครับ

1 Like

มดไม่ได้กินใบพืชที่มีมดเพราะอาจจะมีเพลี้ยอ่อนหรือเพลี้ยแป้ง

1 Like

การกำจัดหอยและทาก
1.เก็บไปทำลาย
2.ใช้เหยื่อเม็ดเมทัลดิไฮด์5%GB วางเป็นจุดๆ หอยจะออกมากินเหยื่อเอง
3.พ่นสารฆ่าหอย นิโคซาไมด์83%WP
4.พ่นสารกำจัดแมลงที่มีคุณสมบัติฆ่าหอย เช่น ไทอะโคลพริด 24%SC
5.พ่นกากเมล็ดชา (tea saponin) หาซื้อได้ที่โครงการหลวง

1 Like

ขอบคุณมากครับ:pray::pray: