อยากรู้สาเหตุเกิดจากอะไรครับ ปุ๋ยก็ใส ยาก็ฉีด ฮอร์โมนก็ฉีด ยาอะไรว่าดีซื้อมาใช่หมด แค่อยากรู้ว่าเกิดจากอะไรกันแน่ แนะนำห

อยากรู้สาเหตุเกิดจากอะไรครับ ปุ๋ยก็ใส ยาก็ฉีด ฮอร์โมนก็ฉีด ยาอะไรว่าดีซื้อมาใช่หมด แค่อยากรู้ว่าเกิดจากอะไรกันแน่ แนะนำหน่อยครับ

10 Likes

คิดว่าน่าจะขาดธาตุอาหารพวกไนโตรเจน แมกนีเซียม แต่ถ้าเคยลองมาหมดแล้วอาจอยู่ที่ดินครับ ลองส่งดินตรวจดูว่ามีอะไรผิดปกติไหม ยังไง รอท่านผู้รู้ท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มนะคับ

1 Like

อากาศมันร้อนครับ

1 Like

๑. ผลผลิตก็สวยดี เก็บขายให้หมด ทั้งเม็ดเขียวและแดง
๒. หยุดพ่นสิ่งต่างๆที่ใช้
๓. จะตัดแต่งหรือไม่ก็ได้ ตามสะดวก
๔. หาปุ๋ยคอก ผสมกับปุ๋ยสูตรเสมอ หว่านรอบโคน ถ้าจะพรวนดินด้วยก็จะดีมาก อีก ๓ -๔ สัปดาห์ เพิ่มปุ๋ยอีกครั้ง
๔. ให้น้ำสม่ำเสมอ
๕. ถ้ามีเพลี้ยไฟรบกวน ก็พ่นเฉพาะสารกำจัดเพลี้ยไฟ
๖. รอดูการเจริญเติบโตของพืช แล้วค่อยตัดสินใจปฏิบัติ
๗. อาการขอบใบเหลือง ตามภาพ เป็นอาการเกิดพิษกับพืช เนื่องจากพ่นสารต่างๆมากเกินไป หรือ เพราะเป็นการพ่นสารหลายชนิดที่ไม่เข้ากัน

2 Likes

ขอบใบเริ่มใหม้ แห้ง.และจะร่วง.
เม็ดพริกจะเหี่ยวแห้ง งอ…
เรียกว่าตายกุ้งแห้ง…
สาเหตุเกิดจากเชื่อรา แอนแท๊คโน๊ท…ที่รากพริกเป็นโรคประจำตัวของนางเลยแหล่ะ…

2 Likes

๑.อาการขอบใบหม้ แห้ง เป็นอาการเกิดพิษกับพืช จากการปฏิบัติของเรา
๒. อาการโรคแอนแทรคโนส(กุ้งแห้ง) ไม่เห็นในภาพ ในภาพผลก็สวยดี
๓. โรคทางราก จะทำให้เกิดอาการต้นเหี่ยว ที่เรียกว่าโรคเหี่ยวของพริกนั้น มีจากหลายสาเหตุ ลองจำแนกตามวิธีนี้
การจำแนกอาการเหี่ยวของ พืชตระกูลพริก มะเขือ (พริก มะเขือเทศ และ มะเขือ)

๑. ดูที่โคนต้นมีเส้นใยสีขาว และ มีเม็ดกลมๆขนาดเท่าเม็ดผักกาด หทั้งขาว จนถึงน้ำตาลเข้ม

เป็นอาการของโรคราเม็ดผักกาด

๒ ถ้าไม่มีอาการตามข้อ๑ ถอนต้นดูที่ราก มีอาการรากปม เนื่องจากไส้เดือนฝอยหรือไม่

๓. ถ้าไม่มีอาการตามข้อ ๒ ใช้มีดเฉือนตามยาวที่บริเเวณโคนต้น ถ้าท่อน้ำท่ออาหาร (ส่วนที่ใกล้ผิวเปลือก) เป็นสีน้ำตาลแดง หรือสีน้ำตาลเข้ม เป็นอาการของโรคเหี่ยวที่เกิดจากเชื้อรา ฟิวซาเรี่ยม พร้อมกันนี้สังเกตุดูด้วยว่า ต้นมีอาการต้นกลวง เพราะขาดโบรอนหรือไม่

๔. ถ้าไม่มีอาการตามข้อ ๓ ตัดบริเวณโคนต้น แช่น้ำในภาชนะใส ทิ้งไว้สักครู่ จะมีเมือกสีขาวขุ่นไหลออกมาจากรอยตัดนั้น ซึ่งเป็นเมือกของแบคทีเรียที่เจริญอยู่ในต้นพืชทำให้พืชแสดงอาการเหี่ยว

วิเคราะห์อาการเหี่ยวก่อน เพราะแต่ละสาเหตุจะมีการจัดการที่แตกต่างกัน

1 Like

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากๆครับ ผมจะลองทำดูครับ