ปลูกกระเพราเป็นงานอดิเรก โตไม่ทันส่งลูกค้ารายย่อยเล็กๆน้อยๆจะทำยังไงให้ได้ผลผลิตทันส่งลูกค้าครับ(ปลูกที่ว่างเปล่าครับเจ้

ปลูกกระเพราเป็นงานอดิเรก โตไม่ทันส่งลูกค้ารายย่อยเล็กๆน้อยๆจะทำยังไงให้ได้ผลผลิตทันส่งลูกค้าครับ(ปลูกที่ว่างเปล่าครับเจ้าของที่อนุญาตให้ปลูกได้

7 Likes

ผมว่าอาจต้องหาพื้นที่ปลูกเพิ่ม เพราะเรื่องเวลาโตของพืชนี่กำหนดยาก มันมีช่วงและเวลาโตของมัน อาจลองเพิ่มปุ๋ยหรือเสริมธาตุอาหารดู ไม่แน่ใจว่าช่วยไหม

1 Like

ธาตุอาหารนี้คือแบบไหนครับ เป็นเม็ด เป็นผง มีตัวอย่างให้ดูไหมครับ(ทำงานประจำอยู่แล้วครับก็ปลูกเล่นๆแต่จำนวนมันเยอะเลยได้เก็บขาย ก็เลยทำต่อมาเรื่อยๆก็พอได้ขาย ขายให้คนรู้จักกัน คนใก้ลเคียงกันนี้แหละครับ/ขอบคุณครับ)

พื้นที่ปลูกจะเป็นป่าหญ้า หญ้าเยอะ หินเวลาขุดลงก็เยอะครับ ธาตุอาหารนี้เป็นแบบไหนครับ มีตัวอย่างให้ดูไหมครับ ก็พากันปลูกไว้กิน แต่มันเยอะก็เลยได้เก็บขายครับ ทีนี้ปลูกโตไม่ทันขาย ร้านอาหารตามสั่งเล็กๆสั่ง อาทิตย์ละ1-2โลและ2-3เจ้าที่สั่งครับ

ใส่ปุ๋ยคอกเก่าเช่นขี้วัว ร่วมกับปุ๋ยสูตรเสมอเช่น 15-15-15ครับ ใส่หลังจากตับใบกะเพราขายเพื่อให้แตกใบใหม่ได้เร็วขึ้น

1 Like

ขอขอบคุณที่ชี้แนะครับ เดี๋ยวมีปัญหาในพืชผักจะรบกวนสอบถามเข้ามาอีกนะครับ/พื้นเพเป็นคนอิสานมาทำงานในเมืองนนท์ วันหยุดก็เลยปลูกผักสวนครัวไว้กิ นทีนี้คนเดินผ่านเขาขอซื้อก็เลยทำออกไว้ขายด้วยครับ

1 Like

ปลูกกระเพราเป็นงานอดิเรก โตไม่ทันส่งลูกค้ารายย่อยเล็กๆน้อยๆจะทำยังไงให้ได้ผลผลิตทันส่งลูกค้าครับ(ปลูกที่ว่างเปล่าครับเจ้าของที่อนุญาตให้ปลูกได้
1.เด็ดยอด พรวนดิน ใส่ปุ๋ย คอกเก่า ขี้ไก่ ขี้หมู ขี้วัว
2.ให้ปุ๋ยเคมี 15-15-15+15-0-0+26.5CaO 2/1หรือ25-7-7 เสริมด้วย แคลเซี่ยม-โบรอน+สังกะสี แม็กนีเซียม เหล็ก

ขอบคุณครับ