ฝนตกทุกวันจะฉีดยาเชื้อราผักชียังไงดีคะตกไม่หยุดเลย

ฝนตกทุกวันจะฉีดยาเชื้อราผักชียังไงดีคะตกไม่หยุดเลย

1 Like

ติดตามพยากรณ์อากาศครับ ยาที่ใช้นอกจากเหมาะกับโรคแล้วให้เลือกเอาที่ระยะปลอดฝนสั้นครับ เช่นถ้าพยากรณ์บอกว่าช่วงบ่าย-ค่ำฝนไม่ตกสัก4-6ชั่วโมงก็จัดการพ่นเลย ระยะปลอดฝนคือหลังจากพ่นสารไปแล้วต้องไม่มีฝนตก ถ้าตกจะเป็นการชะล้างหรือลดการดูดซึมทำให้สารที่พ่นไปได้ประสิทธิภาพไม่เต็มที่ครับ

โดยทั่วๆ ไป หลังจากพ่นแล้วมีช่วงที่ไม่มีฝนประมาณ ๓ ชั่วโมงก็เพียงพอแล้วสำหรับการดูดซึมของสารฯเข้าไปในพืช

แนะนำใช้สารเสริมประสิทธิภาพที่มีสารลดแรงตึงผิวร่วมด้วยคะ เพราะจะช่วยทำให้การดูดซึมปุ๋ยที่ฉีดทางใบซึมเข้าสู่ปากใบได้เร็วขึ้นคะ