มันคืออะไรและมาจากไหนครับ เพิ่งเคยเจอครั้งแรก

มันคืออะไรและมาจากไหนครับ เพิ่งเคยเจอครั้งแรก

26 Likes

คิดว่าน่าจะเป็นรา แต่ไม่ชัว

1 Like

ขอบคุณครับ

เพราะอากาศชื้นทำหื้อราขึ้น

อันนี้รอผู้รู้มาตอบ

ที่สวนก็เป็นแบบนี้เหมือนกันค่ะ

ราน้ำฝน ในลำใยครับ มันแพร่มาจากน้ำฝนครับ

6 Likes

ขอบคุณมากครับ

1 Like

ขอบคุณคะ

1 Like

แบบนี้ลูกนี้ต้องตัดทิ้งเลยใช่ไหมครับ

1 Like

ตัดออกเลยครับ ถ้ามันอยู่บนพื้นดินก็เก็บออกให้หมด เอาไปเผา

1 Like

ต้องทำให้ต้นโปร่งๆ

2 Likes

แบบนี้จะทำให้ลูกเน่า

1 Like

เอ จากรูปมีกลุ่มแป้งสีขาวแต่ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นราน้ำค้าง เพราะไม่เคยเห็นอาการอย่างนี้มาก่อน คงต้องรอ
ผู้เชี่ยวชาญ ทางโรคพืชมาตอบ นะครับ เท่าที่ค้นหาข้อมูลน่าจะเป็นโรคราน้ำฝน จากเชื้อไฟทอปธอราอย่างนั้น

1 Like