อะไรคือสาเหตุที่ทำให้ท็อปแพร่กระจายตัวได้ไวครับ

อะไรคือสาเหตุที่ทำให้ท็อปแพร่กระจายตัวได้ไวครับ

12 Likes

ผมคิดว่าฝนนะ

คิดว่าหลายปัจจัย

ความฮิตในการปลูกทุเรียน

555 จิงคับพี่ ตัวควบคุมจำนวนประชากรชั้นดีเลยโรคนี้

นอกจากความชื้นและฝนที่จะมีผลต่อการเจริญพัฒนาและแพร่กระจายของเชื้อแล้ว อุณหภูมิเป็นปัจจัยสภาพแวดล้อมที่สำคัญครับ ท็อปมันจะเจริญเติบโตได้ดีที่อุณหภูมิ27.5 -30 องศาครับ

7 Likes

ขอบคุณครับ

1 Like

ทุเรียนเป็นพืชเอาใจยาก แล้งก็ไม่ได้ ชื้นไปก็ไม่ได้ หนอนชอบ โรคก็ชอบ เจ้าของสวนก็ต้องเรียนรู้อยู่ตลอดเวลา

3 Likes

เห็นด้วยมากๆครับ

เพิ่งปลูกไม๊

ใช่ครับ ผมมือใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆด้วยครับ

1 Like

ยินดีต้อนรับสู่บทเรียนที่ไม่มีวันจบ

เดาทางยากเหมือนกัน บทจะมาก็มาเฉย

การแพร่ของเชื้อไฟท็อปธอรา เนื่องเป็นราที่มีสปอร์ไปตามลมโดยเฉพาะพายุก็จะไปได้ไกล ไปกับฝน เชื้ออาศัยอยู่ในดิน การระบาดในแปลงเดียวกัน น้ำที่ไหลบ่าจากจุดหนึ่งอีกจุดหนึ่งในบางแปลงจะเห็นทุเรียนยืนเข้าแถวกันเป็นโรคไฟท็อปเลยครับ