จะปลูกส้มใหม่ทดแทน บางส่วนที่เสียหายไป อยากทราบว่าต้นตอพันธุ์ไหนที่ทนทอปบ้างครับ

จะปลูกส้มใหม่ทดแทน บางส่วนที่เสียหายไป อยากทราบว่าต้นตอพันธุ์ไหนที่ทนทอปบ้างครับ

26 Likes

ส้มอะไรครับ

สายน้ำผึ้งครับ

อยากรู้ด้วยครับ

ผมโดนท็อปกินทั้งต้นมาแล้ว ตัดทิ้งละเผา

ต้นตอที่ใช้จะทนทานต่อโรครากเน่าโคนเน่าได้ดีพอสมควรจากการที่ผมลองมานะครับ มีพันธุ์ ทรอยเยอร์ คาริโซ และไตรโพลิอาดา

4 Likes

เฮียมาเอง ขอบคุณครับ

ขอตามด้วยนะครับ

ตามสบายครับ

พันธุ์ทนท็อปก็ส่วนนึง แต่ต้องจัดการแปลงดีๆ

1 Like

จากประสบการณ์ผมที่กันทุกทางแล้ว บางครั้งมันก็มาแบบไม่ทันตั้งตัว

1 Like

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ส้มที่ปลูกในปัจจุบันเปลี่ยนแปลงไปมาก มีการต้นตอส้มหลายชนิด เ่ท่าเคยฟังการบรรยายโดยนายกสมาคมส้มโลก ได้อธิบายว่า ต้นตอที่ดี มีรากเยอะมากหาอาหารเก่ง โตเร็ว ทนทานต่อโรคโคนเน่า ต้นพันธุ์ทรอยเยอร์ (Troyer) เป็นต้นที่ดีที่สุด
ปัจจัยที่ส้มติดยังเจอปัญหาการติดโรค ทีหลังเพราะยอดพันธ์ุต้องปลอดโรคมาด้วย เมื่อต้นพันธ์ุปลอดโรคแล้ว บริเวณรอบแปลงปลูกต้อง ไม่มีการปลูกส้มหรือพืชตระกูลส้มด้วย จึงจะช่วยลดความเสี่ยงจากการระบาดของโรคไฟท็อปฯได้