สวนมะม่วงโดนเพลี้ยไฟลง ลองผสมสารสองตัวแล้วพ่นดูอย่างที่เคยทำก็เหมือนจะไม่ได้ผลแล้วครับ มีใครมีกลุ่มสารตัวไหนหรือวิธีอื่น

สวนมะม่วงโดนเพลี้ยไฟลง ลองผสมสารสองตัวแล้วพ่นดูอย่างที่เคยทำก็เหมือนจะไม่ได้ผลแล้วครับ มีใครมีกลุ่มสารตัวไหนหรือวิธีอื่นๆแนะนำไหมครับ

11 Likes

ใช้สารตัวเดิมมานานหรือเปล่า เพลี้ยมันเลยดื้อยา

เพิ่งปลูกได้ไม่นาน ตอนนี้เน้นพ่นสารเดียวอยู่ครับ คงต้องเปลี่ยนบ้างแล้ว

2 Likes

ต้องลองน้ำหมักข่าแดงค่ะ

1 Like

วิถีชาวบ้าน

ลองเพิ่มสารตอนพ่นไหมครับ ผสมเป็นสามสารแทน อาจจะช่วยได้ แต่ยังไงก็ต้องสลับสาร ไม่อย่างงั้นเพลี้ยมันก็จะกลับไปดื้อยาเหมือนเดิม

2 Likes

มีสารตัวไหนแนะนำไหมจ๊ะ

ตอนนี้พ่นตัวไหนอยู่ครับ

พ่นคาร์โบซันแฟนอยู่จ้า

ใช้สารกลุ่ม 1 บี ดูครับ พวกไดเมโทเอต โอเมโทเอต

1 Like

จริงๆ ไม่ควรใช้ยาตัวเดิมติดต่อกันเกิน 15 วันนะครับ

1 Like

ยาก แมลงสมัยนี้ปรับตัวไปไกลกว่ายาแล้ว เพิ่มขึ้นทุกวัน ไม่มีลดเหมือนราคาทอง

1 Like

บวกครับพี่ 5555