กำลังจะลงต้นทุเรียนครับ ศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวกับพวกโรคมาพอสมควร ไปเจอมาว่าถ้าโรยปูนขาวในหลุมปลุกก่อนลงต้นจะช่วยกันไฟทอปได้

กำลังจะลงต้นทุเรียนครับ ศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวกับพวกโรคมาพอสมควร ไปเจอมาว่าถ้าโรยปูนขาวในหลุมปลุกก่อนลงต้นจะช่วยกันไฟทอปได้ มีใครเคยลองไหมครับ แนะนำด้วย

11 Likes

ปูนขาวควรใช้มาปรับหน้าดินในตอนแรกครับ โรยทิ้งไว้ซักสองอาทิตย์ ส่วนในหลุมให้ใส่ปุ๋ยหมักหรือปุ๋ยคอกก็ได้

4 Likes

ใส่ขี้ไก่ได้มั้ยครับ

ใครใส่ขี้ไก่ระวังนะ เป็นเชื้อรา ไฟทอปกินรากตายเลย

2 Likes

แต่สวนผมใส่ขี้ไก่ก็โตดีนะ

1 Like

ตามครับ มือใหม่เหมือนกัน

แนะนำถ้าลงต้นแล้วใส่เชื้อไตรโคเดอร์มาไว้ด้วย

1 Like

ใส่เท่าไหร่คะ เพียวๆเลยหรอ

เชื่อ 1 โล ปุ๋ย (คอก/หมัก) 50-100 โล รำข้าว 4 โล ผสมแล้วหว่านรอบต้นเลย

2 Likes

ขอบคุณค่ะ

ทำตามที่คุุณ Pongsakorn แนะนำ แล้ว เพิ่มการใช้ ไตรโคเดิร์ม่า ผสม ปู่ยหมักหรือ ปุ๋ยคอก และ รำข้าว อัตราส่วนประมาณ 1 : 50 -100 : 4 กก นำมาโรยรอบๆโคนต้นหลังย้ายปลูก จะช่วยลดปริมาณเชื้อในดิน ได้ และถ้าใช้ต่อเนื่องเป็นระยะ จะลดการเกิดโรคได้

ส่วนใหญ่ปูนขาวเขาไว้ใช้ปรับดิน

1 Like

การใส่ปูนขาวลองก้นหลุมจะไม่ช่วยฆ่าเชื้อไฟท็อปฯ ได้ น่าจะเป็นช่วยปรับสภาพดินช่วยให้ความเป็นกรด-ด่างสูงขึ้น เท่านั้น โดยปกติการใช้ปูนขาวจะใช้หลังการเก็บเกี่ยวก่อนใส่ปุ๋ยคอกและปุ๋ยเคมี ส่วนเรื่องการปลูกทุเรียนเล็ก ที่นิยมกันจะใส่ หินฟอสเฟรต Rock phosphate อัตรา 0.5 -1.0 กิโลกรัม/หลุมเพื่อกระตุ้นแตกรากใหม่ และแผ่ขยายได้ดี แต่อย่าลืมใส่ปุ๋ยคอกเก่า 3-5 กฺิโลกรัมลองก้นหลุมด้วย หลังใช้ยาป้องกันกำจัดไฟท็อปเช่น ฟอสเอทธฺิลอะลูมินั่ม เมทาแลคซิล อัตราแนะนำผสมน้ำราดโคนที่ปลูกใหม่ ป้องเชื่อเข้าแผลทางราก