ต้นส้มเป็นแบบนี้นี่เชื้อรากินหรือเปล่าครับ ต้องรักษายังไงแล้วก็พ่นยาอะไรครับ

ต้นส้มเป็นแบบนี้นี่เชื้อรากินหรือเปล่าครับ ต้องรักษายังไงแล้วก็พ่นยาอะไรครับ

13 Likes

ไฟทอปครับ

เริ่มระบาดแล้วสินะ

1 Like

รักษาเหมือนไฟทอปทุเรียน

ถากส่วนที่ติดเชื้อออกให้หมดและเอาเมตาแลกซิลมาทาแผลเลยครับ

3 Likes

นอกจากเมตาแลกซิลแล้วใช้อะไรได้อีกบ้าง

ไซม๊อกซานิลก็ใช้ได้

1 Like

พวกสารที่เป็นเชื้อราชั้นต่ำใช้ได้หมดเลยครับ

1 Like

แบบนี้ต้องเจอไตรโคเดอมาร์แล้วค่ะ หว่านรอบต้นไปเยอะๆเลย

1 Like

ใส่เยอะจะไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

อาการที่เห็นเป็นลักษณะต้นส้มถูกทำลายด้วยเชื้อไฟท็อปธอรา จากภาพเป็นมาแล้วและกำลังฟื้นเห็นเนื้อเยื่อที่กำลังสร้างขึ้นมาใหม่ ตอนนี้คารทาแผลด้วยเมทาแล็คซิลผงผสมน้ำเข้มข้น ส่วนทางดินจะใช้เชื้อไตรโคเดอรมา ผสม รำ ปุ๋ยคอก 1:4:50-100 กิโลกรัมหว่านบริเวณทรงพุ่ม เดือนละครั้ง การฉีดเข้าต้นก็ทำได้โดยใช้ ฟอสฟอริกแอซิด ผสมน้ำ อัตรา10:10 มิลลิลิตร ใช้สว่านเจาะเอียงเข้าเนื้อไม้ ใชสลิงค์ขนาดเล็กกว่าฉีดทุเรียน ฉีดเข้าต้น คำแนะนำการใช้และฉีดจะมีอยู่กับสลิงค์

1 Like