ใบเงาะเป็นแบบนี้เกิดจากอะไร แล้วควรต้องแก้ไขยังไงคะ

ใบเงาะเป็นแบบนี้เกิดจากอะไร แล้วควรต้องแก้ไขยังไงคะ

2 Likes

น่าจะเป็นอาการขาดธาตุเหล็ก แมกนีเซียมคับ

3 Likes

อาการเกิดระยะใบเข้าเพสลาด จะขาดธาตุกลุ่มย้ายยาก/ไม่เคลื่อนย้ายในพืชครับ อาการนี้ขาดธาตุเหล็ก ส่วนอาการใบอ่อนปวกเปียกจะมีขาดแมงกานีสร่วมด้วยครับ

หาธาตุอาหารรวมที่เน้นมีธาตุเหล็ก แมงกานีส สังกะสี ฉีดพ่นสองครั้งทุก 10-14 วัน รวมถึงใบชุดใหม่ถัดจากชุดนี้ ก็ฉีดระยะใบอ่อน สองครั้งครับ

4 Likes

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ