มีวิธีป้องกันท็อปไหมครับ

มีวิธีป้องกันท็อปไหมครับ

8 Likes

ฉีดยารา

โดนยังครับ

ยังครับ แต่กลัวว่าจะโดน

1 Like

ถ้างั้นก็หว่านไตรโคเตอร์ม่า

2 Likes

ต้องผสมอะไรบ้างครับ

หว่านรอบโคนด้วย ไตรโคเดอร์ม่า ผสม ปุ๋ยหมักหรือปุ๋ยคอก และรำข้าว อัตรา 1 : 50-100 : 4 กก.

2 Likes

ขอบคุณมากครับ

ต่อไปเดินตรวจสวนบ่อยๆ ครับ พวกนี้เป็นแล้วหายยาก กันไว้ดีกว่าแก้

1 Like

ถ้าโดนรากคือทำใจได้เลย ผมเจอมาแล้วครั้งนึง ไปทั้งต้น

ไฟท็อปเป็นศัตรูตัวร้ายที่มีโอกาสจะมาดเอาชีวิตทุเรียนเราไปได้ทุกเมื่อ มาทางอากาศ ทางน้ำ อาศัยในชิ้นส่วน ชอบอากาศชื้น ฝนตกติดต่อกัน อากาศปิด การจัดการสวนที่ดีจะช่วยลดความเสี่ยงต่อการเกิดโรคระบาด ดังนี้
1.ตัดแต่งกิ่งให้โปร่งให้อากาศถ่ายเทสะดวก ไม่อับชื้น
2 ตัดหญ้าไม่ให้สูงจนรกทึบ และทำความสะอาดแปลง ให้มีอากาศถ่ายเทที่หน้าผิวดิน
3.ทำทางระบายน้ำออกจากพื้นที่ลุ่มในแปลง ไม่เกิดน้ำท่วมขัง
4.หมั่นตรวจสอบPH ความเป็นกรด-ด่างของดิน ทุกปี หากพบสภาพดินเป็นกรด(เหมาะกับการระบาดของเชื้อ)ต้องด้วยปูนขาว หรือ โดโลไมท์ อัตราแนะนำ
5 ช่วงที่ไม่พบการระบาด ควรควบคุมโดยหว่าน เชื้อไตรโคเดอรมา ผสมรำข้าว และ ปุ๋ยคอก อัตราส่วน 1:4:50-100 กิโลกรัม ประมาณเดือนละครั้ง
หากพบการระบาดโคนเน่า ต้องเปิดปากแผลส่วนที่เน่าเลยเข้าเนื้อเปลือกที่ดีเล็กน้อย แล้วทาด้วยเมทาแล็คซิล ผสม โพลีอาฟอสเข้มข้นทาที่เนื้อไม้บริเวณตรงเน่า และผสมน้ำราดโคน ด้วยฟอสเอทธิลอะลูมินั่ม และฉีดพ่่นทางใบ หากอาการรุนแรงมากเริ่มมีใบร่วง ควรฉีดเข้าลำต้นด้วย ฟอสฟอริกแอซิด อัตรา 10มิลลิลิตร/น้ำ10 มิลลิลิตร 1-2 เข็ม/ต้น และเมื่อทุเรียนเริ่มฟื้นตัวแล้ว ให้คุมด้วยไตรโคเดอรมาต่อไป อย่างต่อเนื่อง
1.สภาพแปลงโปร่ง

2 ทาเมทาแลคซิลที่แผล