อยากทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หว่านไตรโคเตอร์มากันมากแค่ไหนครับ อยากทราบเทคนิคของแต่ละท่านครับ

อยากทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หว่านไตรโคเตอร์มากันมากแค่ไหนครับ อยากทราบเทคนิคของแต่ละท่านครับ

9 Likes

แล้วแต่พิจารณา ผมหว่านเยอะและบ่อยอย

หว่านรอบโคนมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ ไม่ต้องกังวลเลยว่าจะหว่านมากไป

1 Like

อีกคำถามครับ คือผมหว่านไปแล้วครั้งนึงปีที่แล้ว ต้องหว่านอีกตอนไหนครับ

1 Like

ให้ดูเส้นใยสีเขียวของเชื้อราที่บริเวณโคนต้นปีสองปีแรกของการใช้อาจจะต้อง เพิ่มไตรโคเตอร์มาทุกครั้งที่ใส่ปุ๋ยคอก อาจจะหว่านรำข้าวเพิ่มเป็นระยะๆ เพราะรำข้าวคืออาหารโดยตรงของไตโครเดอร์ม่าถ้าหว่านรำข้าวลงไปแล้วไม่มีเส้นใยสี เขียวเกิดขึ้นครับ

2 Likes

ได้ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากครับ

ผมหว่านเรื่อยๆ ผสมไปกับปุ๋ยบ้าง น้ำบ้าง

1 Like

คำแนะนำตอนหว่านคือแสงแดดกับความชื้นต้องเหมาะ จะได้ผลดี

1 Like

ชื้อดีหว่านได้เรื่อยๆครับ ส่วนตัวผมหว่านเดือนละครั้งสองครั้ง

1 Like

การใช้ไตรโคเดอร์ม่า นั้น ปัจจัยและสภาวะแวดล้อมต้องเหมาะสม ชื้นแต่ไม่แฉะ ไม่มีแสงแดดจัด และอาหารให้เชื้อเจริญเติบโตเช่น รำข้าว ปุ๋ยคอก ดังนั้นการหว่าน ใต้บริเวณทรงพุ่ม หากหว่านด้านนอกทรงพุ่มจะไม่ด้ผลเท่าที่ควร หากกสภาพแวดล้อมเหมาะสม เชื้อจะเจริญเติบโตดี โดยสังเกตุเส้นใยสีเขียวยังมีอยู่มากหรือน้อย ถ้าน้อยหรือไม่เห็น ก็ให้เติมเชื้อไตรโคเดอร์ม่าลงไปอีก ในสภาพแวดล้อมที่เหมาะสม
นี่แหละว่าทำไมในสวนไม้ผลทั้งหลาย เช่น ทุเรียนจะต้องมีการจัดการวัชพืชปกคลุมในแปลงปลูกไว้ เพื่อป้องกันแสงแดด และรักษาความชื้น ให้แก่ผิวดิน รากไม้ผลสามารถแผ่ขยายไปหาอาหารได้ไกลขึ้น อีกทั้งจุรินทรีย์ที่เป็นประโยชน์เจริญเติบโตได้ตามไปด้วยทำให้ทุเรียนแข็งแรง ทนทานต่อการเป็นโรค