หาข้อมูลมาหลายที่ ไม่แน่ใจว่านี่คืออาการของอะไร ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะใช่ลูกร่วงธรรมดา เพราะต้นโทรมด้วยครับ รบกวนสอบถามผู

หาข้อมูลมาหลายที่ ไม่แน่ใจว่านี่คืออาการของอะไร ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะใช่ลูกร่วงธรรมดา เพราะต้นโทรมด้วยครับ รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ

10 Likes

ผลน่าจะเยอะไปแล้วต้นเลี้ยงไม่ไหว

แบบนี้เกี่ยวกับระบบรากแน่นอนครับ

1 Like

ตามขอความรู้ด้วยครับ

รอนะค่ะ

ขอดูรูปเปลือกได้ไหมครับ

1 Like

เปลือกครับ

เป็นได้หลายสาเหตุครับ ดูว่าถ้าเส้นกลางใบเหลืองหรือเหลือง เปลือกปริแตกมีสีคล้ำๆ ฉ่ำน้ำ มียางไหลตามรอยแผล คือไฟทอปหรือรากเน่าโคนเน่า

5 Likes

ขอบคุณมากครับพี่ ต้องรีบจัดการแล้ว

1 Like

ขอบคุณค่ะ ได้ความรู้ใหม่

1 Like

อาการนี้คือรากเน่าโคนเน่๋า พบได้ทั้งในมะนาว ส้มโอ และส้มเขียวหวาน สภาพแวดล้อมอับ ชื้น ทรงพุ่มทึบแน่่น ควรโปร่งให้แสงส่องผ่านได้ ต้นส้มมักจะแสดงอาการเมื่อต้นอ่อนแอ เช่นมีผลมากเกินไป หรือเชื้ออาจระบาดไปกลับน้ำ โดยเชื้อจะเข้าไปทำลายท่อน้ำ ทำให้ต้นส่งน้ำไปเลี้ยงลำต้นได้น้อย ทำให้ผลล่วง ตอนนี้ผลผลิตจะล่วง ควรตัดแต่งผลทิ้ง พร้อมกับทำการรักษา ถากแผลแล้วทาด้วยสารเคมีป้องกันกำจัดเชื้อรา เมทาแลคซิล หรือฉีดพ่่่น ทางใบด้วย