ไฟทอปทอร่าชอบระบาดช่วงหน้าฝนหรือไม่ก็พื้นที่ที่มีน้ำขัง อยากถามว่าถ้าติดที่ราก เชื้อมันมาจากไหนครับ น้ำหรือเปล่าที่พาเชื

ไฟทอปทอร่าชอบระบาดช่วงหน้าฝนหรือไม่ก็พื้นที่ที่มีน้ำขัง อยากถามว่าถ้าติดที่ราก เชื้อมันมาจากไหนครับ น้ำหรือเปล่าที่พาเชื้อมา

14 Likes

เป็นไปได้หมดนะ รอผู้รู้มาตอบ

สวมบทเป็นนักวิทยาศาสตร์หรอพี่ 55555

1 Like

นิดนึงๆ 555 อยากรู้ไว้เฉยๆ

ดีแล้วครับ หมั่นหาความรู้

ไฟทอปเชื้อมันอยู่ในดินครับ

ถึงว่า การเตรียมดินก่อนลงต้นคือสำคัญมากๆ

จริงครับ

อย่างที่คห.บนบอกครับ เชื้ออยู่ในดิน ใช้สปอในการขยายพันธุ์ ถ้าพื้นที่นั้นมีเชื้ออยู่ สปอจะแทรกซึมเข้าไปทำลายราก ทำให้รากเน่าครับ

6 Likes

เห็นโพสต์นี้เลยไปหาอ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับไฟทอป ไปเจอมาว่าไฟทอปธอรามันแปลว่า ผู้พิฆาต หรือผู้ทำลายพืช 5555 คนตั้งชื่อคือตั้งได้เหมาะจริงๆครับ

1 Like

เชื้ออาศัยอยู่ในดินแพร่กระจายไปโดยน้ำ ส่วนขยายพันธุ์สามารถชอนไชเข้าไปในรากได้ แล้วไปเจริญอยู่ในบริเวณของลำต้น

1 Like

ความหมายตรงตัวมากค่ะ555

เชื้อไฟท็อปธอราชอบระบาดในช่วงหน้าฝน เชื้อจะแพร่กระจายไปกับน้ำและน้ำฝน ปกติเชื้อมันก็อยู่ในดิน และเข้าทำลายทางราก จึงแนะให้หว่านเชื้อราไตรโคเดอร์มาลงดิน (โดยใช้เชื้อ/รำข้าว/ปุ๋ยคอก 1: 4 :50-100 กิโลกรัม)เดือนละครั้ง หากรุนแรงอาจใช้สารเคมีราดโคน หรือฉีดเข้าลำต้น ก็เป็นไปตามสถานการณ์

1 Like