ต้นเงาะใบไหม้เกิดจากอะไรค่ะ 3เดือน ขอวิธีดูแลหน่อยค่ะ

ต้นเงาะใบไหม้เกิดจากอะไรค่ะ 3เดือน ขอวิธีดูแลหน่อยค่ะ

1 Like

ขอดูภาพอาการใบไหม้

1 Like

ลองอ่านอันนี้ก่อนนะครับ เงาะใบไหม้ เป็นเพราะอะไรหนอ? ไม่ต้องเครียด ลองอ่านโพสต์จากเพื่อนเกษตรกรเลย!

1 Like

อ่านไม่รูเรื่องเลยค้ะ

เงาะใบไหม้เนื่องจากความชื้นในบรรยากาศต่ำมาก
1.โดยเฉพาะเงาะที่ปลูกในเขตที่ราบความชื้นต่ำ เช่นเหนือ อีสาน ตะวันตก ยกเว้นเงาะที่ปลูกใกล้น้ำตก แม่น้ำ มาบน้ำ ซึ่งมีความชื้นจากลำน้ำมาช่วยให้ความชื้นสัมพ้ัทธ์สูงขึ้น
2.เงาะแต่ละพันธ์ุมีความทนทานต่ออากาศแห้งได้ไม่เท่ากัน
การแก้ไข

ใบเงาะไหม้ในช่วงฤดูร้อนเป็นเรื่องปกติ เพราะความชื้นในบรรยากาศน้อย
การแก้ไข
1.ให้น้ำมากขึ้นให้เป็นบริเวณกว้าง เวลาที่ให้ควรเป็นเวลาเช้า
2.คลุมโคน ด้วยหญ้า/ฟางให้กว้างถึงชายพุ่ม
3.ทำการพลางแสงให้ด้วย กรณีเป็นเงาะเล็ก หรือปลุกกล้วยหอม-กล้วยไข่ เสริมความชุ่มชื้น
4.ให้ปุ๋ยทางใบ 20-20-20+TE หรือ พ่น ธาตุ แคลเซี่ยม-โบรอน+แม็กนีเซี่ยม สังกะสี
5.เงาะสีทองจะมีความทนทานใบไหม้ได้มากกว่าเงาะโรงเรียน แถมติดลูกง่ายไม่ต้องฉีดแพลโนฟิกส์ ชักนำดอกตัวผู้

สวัสดีครับคุณ พรพิมล หนูแก้ว
หากพบปัญหาในการอ่านบทความในแอปของ Kaset Go สามารถแจ้งได้ที่ไลน์ @Kasetgo เลยครับ
โดยแอดมินต้องขออนุญาตให้คุณ พรพิมล หนูแก้ว ทักข้อความส่วนตัวมาที่ไลน์ @Kasetgo (มี @) หรือ https://bit.ly/3eMbnpy เพื่อสอบถามข้อมูลและให้ความช่วยเหลือเพิ่มเติมนะครับ
ขออภัยในความไม่สะดวกครับ