เมื่อกี๊เห็นโพสต์ที่ว่าไฟทอปเป็นเชื้อที่อยู่ในดิน มีใครรู้ไหมครับว่าดินแบบไหนเป็นแหล่งสะสมเชื้อ? ปล. ผมเป็นชาวสวนส้มครั

เมื่อกี๊เห็นโพสต์ที่ว่าไฟทอปเป็นเชื้อที่อยู่ในดิน มีใครรู้ไหมครับว่าดินแบบไหนเป็นแหล่งสะสมเชื้อ?? ปล. ผมเป็นชาวสวนส้มครับ

10 Likes

ดินแบบไหนก็มีโอกาสติดหมด ถ้าดูสวนไม่ดี ปล่อยน้ำขัง

4 Likes

ไม่ต้องรอน้ำขัง สวนชื้นหน่อยก็เป็นครับเดี๋ยวนี้ ลูกเน่าหมด

ชอบมาแบบไม่ให้ซุ่มให้เสียงด้วยครับ เจออีกทีคือเน่า 55

2 Likes

ทำอะไรไม่ได้ก็ต้องตามแก้ปัญหากันไป

1 Like

ส่วนใหญจะระบาดเยอะในดินเปรี้ยวกับดินเหนียวครับ ก่อนปลูกเลยต้องปรับดินก่อน ไม่งั้นก็เตรียมตัวเลยครับ

บวกหนึ่ง

ต้องคอยตัดกิ่งด้วย ถ้าต้นมันทึบเกิน อากาศไม่เข้า ความชื้นมา ลูกเน่าแน่นอน

เชื้อราไฟท็อปธอราเจรฺิญได้ดืในดินค่อนข้างไปทางกรด โดยเฉพาะในที่ชื้นแฉะน้ำท่วมขัง เพื่อหลีกเลี่ยงจากความรุนแรงของการระบาดและการเข้าทำลายของเชื้อไฟท็อปธอรา
1.การตั้งแปลงปลูกทุเรียนแบบเนินหลังเต่าเพื่อหลีกเลี่ยงน้ำท่วมขัง
2.กรณีไม่ได้ทำแปลงแบบเนินหลังเต่ามาก่อน ส่วนไหนที่ต่ำน้ำอาจขังควรทำทางระบายน้ำออกจากแปลง
3.บริหารจัดการวัชพืชให้เตี้ยระดับพอเหมาะ อย่าให้สูงเกินเกินจนอับชื้น ซึ่งต่อการระบาดของเชื้อ
4.ควรตรวจสอบความเป็นกรดด่างของดินในบริเวณแปลงปลูก หากสภาพดินค่อนข้างไปทางกรดให้ใส่ปูนขาว หรือปูนโดโลไมท์ ควรทำปีละครั้ง
5.กิ่ง ผลทุเรียน ใบล่วง ที่ถูกทำลายด้วยเชื้อไฟท็อปธอรา ให้เก็บออกไปเผาทิ้ง มิฉะนั้นจะเป็นแหล่งเพาะเชื้อ แล้วเข้ามาระบาดในแปลงต่อไป
6.ควรหว่านเชื้อไตรโครเดอร์มาลงดินบริเวณโคนต้นประมาณ เดือนละ ครั้ง
7.หากพบการระบาดและต้นทุเรียนแสดงอาการ ใบเหี่ยวเหมือนโดนน้ำร้อนลวก หรือพบแผลเน่าที่โคนต้น ต้องถากเปลือกทาด้วยเมทาแลคซิลและ ราดโคนและพ่นทางใบ พร้อมทั้งฉีดเข้าต้นด้วยฟอสฟอริก แอซิด
8.ในแปลงที่เห็นว่ามีโอกาสเสี่ยงต่อการระบาดของเชื้อ อาจจะต้องฉีดเข้าต้นปีละคร้ัง