อยากฟังประสบการณ์การกำจัดเพลี้ยจักจั่น ของแต่ละท่านครับ ผมนี่ลองมาหลายวิธีจนปาดเหงื่อ สวนผมใช้ทั้งยาและสารชีวภาพสลับกันค

อยากฟังประสบการณ์การกำจัดเพลี้ยจักจั่น ของแต่ละท่านครับ ผมนี่ลองมาหลายวิธีจนปาดเหงื่อ สวนผมใช้ทั้งยาและสารชีวภาพสลับกันครับ

13 Likes

เจ็บมาเยอะเหมือนกันกับเพลี้ยนี้ เคยใช้พวกสารกลุ่ม 1 ละไม่ได้ผลพวกนี้มันทนมาก เลยลองใช้บิวเวอเรีย กับ โล่ติ๊น

เรียนรู้กันไปครับ ปัญหาคือความท้าทาย

ใช้นีโอไม่ได้ผล ตายยากตายเย็น

ไอพวกนี้มันดื้อยามาก

ผมใช้สารหลายตัวหลายกลุ่ม ไอพวกนี้เนี่ยวงจรชีวิตมันสั้นแค่ 2-3 สัปดาห์เองมั้ง ใช้สารตามวงจรชีวิตมันจะได้จัดการให้ครบ และถ้าให้ได้ผลจริงๆ ไม่แนะนำให้ใช้สารตัวใดตัวนึงเกิน 2-3 สัปดาห์

6 Likes

ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย

1 Like

ขอบคุณมากค่ะ

1 Like

จริงๆจัดการไม่ยากเราต้องเข้าใจวงจรชีวิตมันละใช้สารจัดการให้ถูก ประหยัดเงิน ประหยัดเวลา และดูแลมะม่วงเราได้ทันท่วงที

1 Like

ใช้สารหลายตัวครับ ฟีโฟรนิล อะบาเมกติน ไฟมี คาร์แทป ฟลอนิคามิค พ่น 7วันตายเรียบ

1 Like

สารที่ใช้กำจัดเพลี้ยจักจั่นเรียงตามประสิทธิภาพได้แก่สาร กลุ่ม 9ไพมีโทรซีน 50%WG และกลุ่ม 29 ฟลอนิคามิด 50%WG เนื่องจากเป็นสารกลุ่มใหม่ เพลี้ยจักจั่นยังไม่ดื้อยา รองลงมาคือ กลุ่ม 16 บูโพรเฟซีน 25%WP หรือบูโพรเฟซีน 40%SC ส่วนสารกลุ่มอื่นๆดื้อยาหมดแล้ว อาจจับคู่ผสม เช่น กลุ่ม 1+2 1+3 1+4 1+6 2+3 2+4 2+6 หรือสารผสมสำเร็จรูป เช่น บูโพรเฟซีน+ไอโซโพรคาร์บ