ผมมือใหม่ปลูกส้ม 15 ไร่ หลังจากช่วงนี้แต่งกิ่งได้ไหมครับ หรือมีอะไรที่ต้องระวังในการแต่งกิ่งไหมครับ

ผมมือใหม่ปลูกส้ม 15 ไร่ หลังจากช่วงนี้แต่งกิ่งได้ไหมครับ หรือมีอะไรที่ต้องระวังในการแต่งกิ่งไหมครับ

11 Likes

ผมว่าแต่งได้ ดีเลยด้วยซ้ำ กระตุ้นให้ใบอ่อนแตกพร้อมๆ กัน

2 Likes

ได้ครับ ไม่แต่งช่วงใกล้ออกดอกก็โอเคแล้ว

ผมเชียร์ให้แต่งครับ

1 Like

เวลาแต่งก็ระวังนิดนึง จากประสบการณ์ส่วนตัวค่ะ ถ้าแต่งแบบลึกหรือทำสาวจะทำให้ไม่ได้ดอกในปีนี้ จะได้ดอกในปีถัดไปแทน

6 Likes

เจ้มาเอง

ขอบคุณมากครับเจ้

ระวังถ้าแต่งแล้วแผลไม่ชิดโคนกิ่งที่ติดลำต้น หรือเหลือตอ กิ่งอ่อนจะแตกออกมาเป็นกระจุกออกมาใหม่แย่งอาหาร

4 Likes

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

การตัดแต่งจะทำกันหลังเก็บผลแล้ว ก็ทำได้ หากช่วงนี้มีผลแล้วก็ทำได้เฉพาะกิ่งแซมในทรงพุ่มที่ไม่ได้เลี้ยงผลกิ่งน้ำค้าง กิ่งแห้ง กิ่งเป็นโรคแมลงทำลาย การตัดลึกเกิน 2 ชั้นใบกิ่งนั้นอาจไม่อออกดอกในฤดูต่อไป กิ่งซ้อนทับควรตัดออก กิ่งไขว้ ตัดออก ตัดแล้วทรงพุ่มต้องโปร่ง หากเป็นส้มที่ยังไม่ตกผลก็ตัดแต่งได้เลย