อันนี้คือ

อันนี้คือ…

22 Likes

ท็อปครับ

1 Like

โดนท็อปครับ

1 Like

ดูยังไงคับพี่

อาการแบบนี้ไฟท็อปครับ วิธีสังเกตง่ายๆคือ ที่ผิวเปลือกของลำต้นเหมือนจะมีคราบน้ำเกาะติด โดยเฉพาะถ้าต้นแห้งจะเห็นชัดว่ามันจะมีจุดฉ่ำน้ำและมีน้ำเยิ้มออกมา เนื้อเยื่อและเปลือกเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลเข้ม เหมือนในภาพเลยครับ

4 Likes

ขอบคุณมากครับ

จากประสบการณ์ผมที่เจอมานะก็เปลือกจะเข้ม ฉ่ำน้ำ ละมีน้ำเยิ้มออกมาแบบนี้ท็อปชัว

3 Likes

ขอบคุณครับ

รีบรักษาครับก่อนไปทั้งต้น

1 Like

ขอบคุณครับ

โรคท็อปฮิตติดเทรน 55

2 Likes

รีบทายากับหว่านไตรโคเตอร์ม่า เปลือกมันเผาทิ้งไม่งั้นลามไปต้นอื่นได้

เท่าที่เห็นจากภาพที่ส่งมาโรคโคนเน่า เป็นโรคยอดฮิตในทุเรียนเลย เปลือกนอกตายสีเข้มมีน้ำเยิ้มออกมาทิ้งไว้แผลจะขยายกว้างมากขึ้น ตอนนี้ระบาดกันค่อนข้างมาก เชื้อแพร่กระจายไปทางน้ำได้ ดังนั้นต้องระวังต้นทุเรียนข้างเคียง บางสวนระบาดเป็นวงกว้าง ใช้วิธีถากเปลือกอาจสับที่ลำต้นที่เป้นแผลแล้วทายา เมทาแลคซิล หรือฟอสเอธิลอะลูมินั่ม และผสมน้ำราดโคน เพื่อเป็นการป้องทีได้ผลอาจต้องฉีดเข้าต้นด้วย ฟอสฟอริกแอซิด เชื้ออาจลุกลามไปส่่วนยอดก็ฉีดพ่นด้วยเมทาแลคซิล หรือฟอสเอธิลอะลูมินั่ม