แก้ยังไงครับ

แก้ยังไงครับ

3 Likes

แบบนี้น่าจะแก้ไม่ทันแล้วค่ะ พ่นยากันไม่ให้ไปต้นอื่นดีกว่า เลี่ยงพ่นน้ำสปริงเกอร์ด้วย เพราะเชื้อไปตามน้ำ

2 Likes

โรคแอนแทรคโนส
ควรเก็บผลที่เป็นโรคออกจากแปลงให้หมด อย่าทิ้งไว้ในแปลงหรือข้างๆแปลง
สารป้องกันกำจัดโรคพืชที่มีประสิทธิภาพ เช่นสารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) และสารกลุ่มมรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และ ผสมหรือสลับ ด้วยสารประเภทสัมผัส เช่น แมนโคเซ็บ โพรพิเนป และ คลอโรทาโลนิล เป็นต้น เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ และ ลดโอกาสดื้อขิงเชื้อสาเหตุ

2 Likes

ปลูกแต่มะเขือยาวหรอคะ ได้ปลูกพืชอื่นไหม

1 Like

น่าห่วงค่ะ

1 Like