ดินเหนียวปลูกอะไรก็ยากทำไงดีครับ

ดินเหนียวปลูกอะไรก็ยากทำไงดีครับ

(โพสต์นี้ถูกลบ เนื่องจากเนื้อหาละเมิดกฎของชุมชน)

สวัสดีครับคุณ บุญนำ อ่อนแก้ว
ขออนุญาตแจ้งให้ทราบว่า สามารถโพสต์ขายสินค้าได้ในโพสต์ปักหมุดขายของประจำเดือนกันยายน ลิ้งก์นี้เลยครับ ปักหมุดขายของ Kaset Go เปิดตลาด ประจำเดือนกันยายน! โพสต์ซื้อ-ขาย ที่นี่เลย!

หากโพสต์ในหน้าชุมชนหรือคอมเมนต์ใต้โพสต์อื่นๆ ทางทีมงานจะพิจารณาลบ และหากฝ่าฝืนอีกจะทำการระงับบัญชีหนึ่งเดือนครับ และหากฝ่าฝืนอีกจากนั้นจะถูกระงับบัญชีอย่างถาวรครับผม สามารถอ่านกฎการขายสินค้าในชุมชนได้ที่นี่ครับ กฎการขายสินค้าใน Kaset Go อ่านให้ดีก่อนโพสต์ขาย ที่นี่!

ปรุงดินเลยคับพี่ ลงปุ๋ยคอกปุ๋ยหมักอัดไปเลย ลองอ่านที่นี่เพิ่มคับ “ปรุงดิน” ยังไงให้ดินดีมีคุณภาพ พืชผลงาม อ่านเลยที่นี่

ดินเหนียวน้ำไม่ค่อยซึมผ่านปลูกผลไม้ไม่เจริญเติบโต
การแก้ไข
1.ถ้าเป็นดินหนียว มากๆไถตากดินให้ดินล่างสุก 1-2 เดือน ต้องกลับดินให้สุกทั่วถึงกัน 1-2 ครั้งทิ้งให้ดินแห้งอีกครั้ง(ดินเหนียวตากให้แห้งทิ้งไว้โดนฝนเนื้อ ดินก็จะแตกร่วน)
2. แล้วปลูกพืชสด เพื่อไถกลบตามที่ เช่นปอเทือง โสนแอฟริกัน ถั่วพร้า
3.หลังปลูกพืชไถกลบแล้วยกโคกหรือแปลงเนินหลังเต่า กว้าง 3-4เมตรสูง 40 เซนติเมตรทิ้งให้ดินแห้งอีกครั้ง(ดินเหนียวตากให้แห้งทิ้งไว้โดนฝนเนื้อ ดินก็จะแตกร่วน)
4.ส่วนตอนปลูกค่อยใช้แกลบดิบผสมไปกับดินปลูกอีกทีหนึ่ง
5.วิเคราะห์ดินก่อนปลูกพืช
6.ปรับปรุงดิน ใส่ปูนตามค่าวิเคราะห์ดิน ใส่ปุ๋ยคอกเก่าหรือปุ๋ยหมัก
7.วางแผนการปลูกพืชตามที่เราต้องการร่วมกับการปลูกพืชตะกูลถั่วเสริมรายได้ ส่วนต้นใช้เป็นปุ๋ยต่อไป

ไม่อยากสำหลับดินเหนีวยปลูกมะละกอกับพริก