มือใหม่ปลูกแตงกวาค่ะ รบกวนท่านผู้รู้และมึประสบการณ์ช่วยแนะนำการดูแลด้วยค่ะ ต้องใช้ปุ๋ยอาหารสูตรไหนบ้าง และมีวิธีกำจัดโรค

มือใหม่ปลูกแตงกวาค่ะ รบกวนท่านผู้รู้และมึประสบการณ์ช่วยแนะนำการดูแลด้วยค่ะ ต้องใช้ปุ๋ยอาหารสูตรไหนบ้าง และมีวิธีกำจัดโรคอย่างไร และฤดูกาลนี้เสี่ยงจะมีโรคอะไรได้บ้างมีวิธีช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ ป.ล. แปลงนี้คือแตงกวาร้าน แตงกวาร้านและแตงกวาเล็กการปลูกแตกต่างกันมากไหมค่ะ

4 Likes

แตงกวาเป็นพีชล้มลุกใใที่ปลูกง่ายก่อนปลูกขึ้นแปลงแล้วให้ใช้สูตรรองพื้นก่อนปลูกใช้ปุ๋ยอินทรีย์เพราะจะไม่ทำให้ดินเสียป้องกันเชื้อโรคในดินด้วยค๊ะปรึกษาผู้เชี่ยวชาญได้ค๊ะ

1 Like

ก่อนปลูกหว่านปูนขาว1ถังปูน/พื้นที่1ไร่เเล้วไถกรบทิ่งไว้1/2อาทิตยกร่องปลูกพอเเตงได้ไบ3/4กลางตาข่ายเป็นเชือกยกเครือเเตงไห้ติดกับเชือกมัดเเต่อย่าเเน่นเกินไป

1 Like

ขอบพระคุณมากค่ะ

เปนความรู้ได้อย่างดีเลยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ