ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับเรื่องดินหน่อยคับว่าดินแบบนี้เขาเรียกว่าดินอะไรคับ..ขอคำแนะนำและการแก่ปัญหาเรื่องดินให้กลับมาปลูกพืช

ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับเรื่องดินหน่อยคับว่าดินแบบนี้เขาเรียกว่าดินอะไรคับ…ขอคำแนะนำและการแก่ปัญหาเรื่องดินให้กลับมาปลูกพืชได้ผลผลิตที่ดีด้วยคับ…ขอบคุณคับ

3 Likes

ดินดูดี โดนน้ำแล้วเหนียวจับตัวเป็นก้อนหรือเปล่า ส่วนเรื่องการปรุงดินลองอ่านที่นี่ “ปรุงดิน” ยังไงให้ดินดีมีคุณภาพ พืชผลงาม อ่านเลยที่นี่

1 Like

ใชัคับพี่พอโดนน้ำแล้วดินบริเวนนั้นจะกลายเป็นโคนเป็นหล่มเลยคับถ้าได้แดดหน้าดินก็จะแตกระแหงเป็นแผ่นๆส่วนในดินบ้างที่ก็ยังเป็นโคนอู่ยคับจะแก่ยังงัยดีคับผมขอคำแนะนำหน่อยคับ…

เก็บตัวอย่างดินส่งวิเคราะห์ที่สถานีพัฒนาที่ดินครับ เมื่อได้ผลวิเคราะห์แล้วทางเจ้าหน้าที่จะให้คำแนะนำมาส่วนนึง แล้วมาขอคำแนะนำเพิ่มเติมจากเพื่อนๆสมาชิกครับ

2 Likes

ขอบคุณคับ…