ผมมีปัญหาการเก็บมะลิให้สดอยู่ได้นานๆ มีวิธีการอย่างไรครับ ที่ทำอยู่นำมาซาวน้ำที่อุณหภูมิปกติ แล้วมาใส่ผ้าขนหนู เพื่อให้ส

ผมมีปัญหาการเก็บมะลิให้สดอยู่ได้นานๆ มีวิธีการอย่างไรครับ ที่ทำอยู่นำมาซาวน้ำที่อุณหภูมิปกติ แล้วมาใส่ผ้าขนหนู เพื่อให้สะเด็ดน้ำประมาณ 5 นาที แล้วใส่ถุงแช่น้ำแข็ง อยู่ได้สัก2วัน ก็นิ่ม ไม่สามารถร้อยมาลัยได้ ดูในยูทูบแล้ว ทำตามก็ยังเหมือนเดิม

1 Like

โพสนี้อาจารย์ท่านแนะนำไว้ตามนี้ อยากแช่หรือน๊อคดอกมะลิให้ได้นานๆต้องทำไงค่ะ ขอความรู้หน่อยค่ะ #แบ่งปันความรู้

ตอนเก็บมาล้างเพื่อน็อกในน้ำที่ใส่น้ำแข็งที่ละลายแล้ว ประมาณ 1 นาที แล้วนำมาบรรจุถุงใส่ลังโฟมทับลองก้นและหน้าด้วยน้ำแข็งทุบส่งแม่ค้าต่อไป หรือแช่ในตู้เย็นในนอุณหภูมิเก็บผัก

ผมมีปัญหาการเก็บมะลิให้สดอยู่ได้นานๆ มีวิธีการอย่างไรครับ ที่ทำอยู่นำมาซาวน้ำที่อุณหภูมิปกติ แล้วมาใส่ผ้าขนหนู เพื่อให้สะเด็ดน้ำประมาณ 5 นาที แล้วใส่ถุงแช่น้ำแข็ง อยู่ได้สัก2วัน ก็นิ่ม ไม่สามารถร้อยมาลัยได้ ดูในยูทูบแล้ว ทำตามก็ยังเหมือนเดิม

1. ตอนเก็บมามาล้างเพื่อน็อกในน้ำที่ใส่น้ำแข็งที่ละลายแล้ว ประมาณ 1 นาที แล้วนำมาบรรจุถุงส่งแม่ค้า ต่อไป หรือแช่ในตู้เย็นในนอุณหภูมิเก็บผัก

อยากทราบวิธีการเก็บมะลิ หรือที่เรียกว่าน๊อคมะลิ ให้สดอยู่ได้หลายวัน

1.เก็บมะลิแล้วมาล้างน้ำให้สะอาดครั้งหนึ่งก่อน
2.นำมะลิที่ล้างสะอาดแล้วแช่ในน้ำเย็นใส่น้ำแข็ง1-2 นาที แล้วช้อนขึ้นสะเด็ดน้ำให้แห้งใส่ถุงพลาสติก
3.บรรจุลงในกล่องโฟมซึ่งน้ำแข็งแผ่นลองก้น แล้วปิหน้าด้วยน้ำแข็งก้อนด้านบนอีกที
4.ปิดผนึกกล่องโฟมด้วยเทปกาวอีกทีหนึ่ง พร้อมนำส่งตลาดปลายทางต่อไป