พริกเหลืองแบบนี้เป็นเพราะอะไรครับขอวิธีแก้ไขด้วยครับ🙏

พริกเหลืองแบบนี้เป็นเพราะอะไรครับขอวิธีแก้ไขด้วยครับ🙏

5 Likes

#kasetgoฮีโร่กันยาเกิดจากแมลงหวี่ขาวรึเปล่าคะให้สังเกตุดูถ้าแมลงหวี่ขาวลงให้ใช้สารกำจัดแมลงฉีดพ่นก่อนในระยะแรกทุก7วันหลังจากนั้นให้ใช้วิธีป้องกันหรือไล่แมลงโดยใช้เหล้าชาวผสมซันไลฉีดพ่นทุกสามวัน

พรกใบเหลืองร่วง มีโอกาสเป็นไปได้จาก
๑. เป็นอาการเกิดพิษจากการพ่นสารที่ไม่เหมาะสม
๒. เป็นการร่วงจากโรคราแป้ง (ต้องขอดูภาพทั้งด้านหน้าใบและหลังใบชัดๆ)

1 Like