ต้นทุเรียนพึ่งปลูกได้1 เดือน ใบเริ่มเหลืองควรแก้อย่างไร

ต้นทุเรียนพึ่งปลูกได้1 เดือน ใบเริ่มเหลืองควรแก้อย่างไร

4 Likes

โดยปกติครับ ก่อนหน้ามาปลูกเขาอยู่ในโรงเรือนที่มีเเสงน้อยเย็นสบาย พอมาอยู่ที่ใหม่เจออากาศร้อน แนะนำให้ทำที่พลางแสงด้วย เน้นฝั่งตะวันตก พืชยังเล็กอยู่ให้ปุ๋ยทางใบไปก่อน หรือเน้นให้พวกปุ๋ยคอกเล็กน้อยก่อนครับ พืชจะค่อยๆปรับตัว

ขอโทษนะครับ ปลูก 1เดือนแล้วนานแล้วน่าจะเกิดจากระบบรากทำงานได้ไม่ดี
1.ค่าความเป็น กรด ด่างของดิน ทำให้รากดูดอาหารไปเลี้ยงไม่ดี ให้ลองใช้ปูนขาวโรยปรับค่าความเป็น กรด ด่าง
2.รากแห้งไม่มีน้ำให้รากดูดขึ้นไปเลี้ยงใบ
3.ช่วงนี้น่าฝนอาจเกิดจากเชื้อรา ให้ใช้ไตรโคเดอร์ม่า น่าฝนใช้ให้ตลอด หรือบ่อยครั้งแค่ไหนก็ได้ ยับยั้งเชื้อรา
4.เกิดจากรากถูกทำลายจาก การขุดพรในดิน ถอนหญ้าทำให้รากถูกกระทบกระเทือนหรือขาด ไม่สามารถดูดปุ๋ยและน้ำนำไปเลี้ยงต้นได้

คำถามนี้กรุณาส่งรูปมาประกอบหน่อยครับ

ถ่ายรูปมาชมกันหน่อยค้าบบบ