ข่วงนี้พุทราหนอนลงครับใช้ยาตัวไหนครับ ตอนนี้ใช้ฮีโร่วันล่อครับ

ข่วงนี้พุทราหนอนลงครับใช้ยาตัวไหนครับ
ตอนนี้ใช้ฮีโร่วันล่อครับ

ตามนี้ค่ะ

การป้องกันกำจัดแมลงวันผลไม้ในไม้ผล และพืชตระกูลแตง เช่น มะระ บวบ
1.การห่อผลด้วยถุงตาข่าย(ในไม้ผล) หรือกระดาษ(มะม่วง กระท้อน บวบ มะระ)
2.พ่นเหยื่อพิษสูตรกากน้ำตาล 2ลิตร+น้ำ 20ลิตร+สารเคมีไตรคลอร์ฟอน 80%SP 60กรัม พ่นเป็นจุดๆ ตามสวนหรือตามต้นวัชพืช จะล่อตัวแมลงวันทองมากินเหยื่อพิษเอง
3.พ่นเหยื่อพิษสูตรโปรตีนไฮโดรไลเสต(มีขายแบบสำเร็จรูป) 1ลิตร+ยาฆ่าแมลง มาลาไทออน 160ซีซี+น้ำ20ลิตร พ่นเป็นจุดๆในตอนเช้าแมลงวันจะมากินเหยื่อเอง

2 Likes

ฮีโร่วันคือสารล่อแมลงวันทองตัวผู้ใช้ไม่ได้ผล เพราะตัวเมียวางไข่ได้เหมือนเดิม

สวัสดีครับคุณ จินดา ภู่เถาว์
เพื่อไม่ให้พลาดของรางวัลในเดือนกันยายนนี้ ก่อนตอบเพื่อนๆ อย่าลืม!!! ติด #kasetgoฮีโร่กันยา ด้วยการพิมพ์ภาษาอังกฤษตัวเล็กและตัวอักษรต้องติดกันทั้งหมด แบบนี้นะครับหรืออ่านเพื่อเติมได้ที่นี้ครับ : คุณก็เป็น Kaset Go Hero ได้! และมีสิทธิ์รับรางวัลมูลค่ารวมกว่า 100,000 บาท
ขอบคุณที่ร่วมกิจกรรมกับแอป Kaset Go ครับ