ไม่ทราบว่าต้นมะลิเป็นโรคอะไรคะ แก้ไขได้มั๊ย ยังแก้ไขทันหรือไม่คะ ตอนแรกใบเหลืองอ่อนๆนัวๆทั่วใบ และใบอ่อนละทวยเป็นได้ประ

ไม่ทราบว่าต้นมะลิเป็นโรคอะไรคะ แก้ไขได้มั๊ย ยังแก้ไขทันหรือไม่คะ ตอนแรกใบเหลืองอ่อนๆนัวๆทั่วใบ และใบอ่อนละทวยเป็นได้ประมาณ 3 วัน ใบร่วงหมดต้นเลยค่ะ (ก่อนหน้าให้ปุ๋ย16-16-16 ผสมกับ ปุ๋ยเร่งดอก รวมกันประมาณ 1 ช้อนชา ซึ่งให้แบบนี้ทุกสัปดาห์มาประมาณ 1 เก่อนก็เห็นแข็งแรงดี ออกดอกปกติค่ะ)

ไม่ทราบว่าต้นมะลิเป็นโรคอะไรคะ แก้ไขได้มั๊ย ยังแก้ไขทันหรือไม่คะ ตอนแรกใบเหลืองอ่อนๆนัวๆทั่วใบ และใบอ่อนละทวยเป็นได้ประมาณ 3 วัน ใบร่วงหมดต้นเลยค่ะ (ก่อนหน้าให้ปุ๋ย16-16-16 ผสมกับ ปุ๋ยเร่งดอก รวมกันประมาณ 1 ช้อนชา ซึ่งให้แบบนี้ทุกสัปดาห์มาประมาณ 1 เก่อนก็เห็นแข็งแรงดี ออกดอกปกติค่ะ)

1.น่าจะเป็นเรื่องปุ๋ยมากเกินไป ทำให้มะลิช็อค ตอนนี้ให้น้ำอย่างเดียว ล้างปุ๋ยออกไป
2.เปลี่ยนดินปลูกใหม่เลยครับ รดน้ำแล้วเอาไปอนุบาลในที่ร่ม

ขอบคุณค่ะ แต่รดนำ้เยอะหรือน้อยคะ ช่วงปรับสภาพนี้