ช่วยด้วยครับ ดอกมะม่วงเป็นแบบนี้ เพลี้ยไฟหรือเปล่า แต่ผมว่าผมฆ่ามันไปหมดแล้วนะ หาตัวก็ไม่เจอแล้ว ดอกเป็นแบบนี้หลายต้นเลย

ช่วยด้วยครับ ดอกมะม่วงเป็นแบบนี้ เพลี้ยไฟหรือเปล่า แต่ผมว่าผมฆ่ามันไปหมดแล้วนะ หาตัวก็ไม่เจอแล้ว ดอกเป็นแบบนี้หลายต้นเลย TT TT

8 Likes

เพลี้ยไฟ แล้วก็เป็นช่อดอกดำ

ติดเชื้อราเลยทำให้ช่อดำครับ แบบนี้คือหนักแล้ว พ่นแมนโคเซบ โพรพิเนป คลอโรทาโลนิล สลับกันดูครับ น่าจะดีขึ้น

1 Like

ขอบคุณครับ

ขอบคุณจ้า

ตอนดอกเริ่มบายควรกำจัดเพลี้ยไปออกให้หมดก่อนนะครับ ถึงไม่ 100% แต่ก็ควรกำจัดให้ได้มากที่สุด ไม่งั้นโรคนี้ก็จะตามมา

2 Likes

สวนชื้นก็ทำให้เป็นโรคนี้ได้ ไม่ใช่แค่เพลี้ยไฟ ต้องดูให้รอบ

ขอบคุณมากครับ

ตัดทิ้งแล้วเอาไปเผาที่อื่นเลยครับ แบบนี้คือกู่ไม่กลับแล้ว ไปดูต้นอื่นว่าอาการเป็นยังไงบ่าง พ่นยาช่วยได้

มีแนะนำไหมคะ

อะซ๊อกซีสโตรบินได้ครับ

1 Like

เตตราโคนาโซลก็โอเคนะ สวนเราใช้อยู่

1 Like

จากรูปที่ช่อยังผลติดที่ปลายช่่อ และมีกลุ่มเส้นใยสีขาว ของราแป้งนะครับ อากาศที่ชอบคือเย็นชื้น มีฝน หรือมะม่วงปลูกในร่องสวนโดยทั่วไปจะมีเชื้อราเข้า ที่ช่อ บางช่อผลอาจจะพัฒนาเป็นผลต่อไปได้ บางช่อเชื้อเข้าทำลายมากๆ ก็ไม่ติดผลและช่อแห้งไป ควรตัดแต่งทรงพุ่มให้โปร่ง ถ้าเป็นมากจะใช้สารเคมี ป้องกันกำจัดรา

รา ลงครับ
ฝนเยอะตกทุกวันฉีด3-4วันครั้งไปจนเป็นเม็ด
ฝนน้อยฉีดทุก7วันครั้งไปจนเป็นเม็ดครับ
ดูดซึมน่ะครับ โพรคลอราช

1 Like