ขอคำแนะนำตัดการตัดแต่งกิ่งลำไยหน่อยครับ ลำไยจัน พันธุ์อีดอ

ขอคำแนะนำตัดการตัดแต่งกิ่งลำไยหน่อยครับ ลำไยจัน พันธุ์อีดอ

10 Likes

ตัดออกเป็นช่อๆไหมครับ

ตัดทิ้งเป็นช่อเหมาะกับพวงทองมากกว่านะ

1 Like

อีดอแนะนำตัดแค่ปลายช่อก็พอครับ ถ้าตัดออกทั้งช่อมันเยอะไป ตัดปลายช่ออกประมาณครึ่งนึงก็โอเคแล้ว

3 Likes

ใช่ ตัดปลายช่อสัก 40-50% ให้ได้แบบในรูปเลยครับตัดแต่งลำไย

สวยครับ

สุดยอดจ้า เม็ดสวยมาก

เครื่องมือพร้อม ลุย!

สู้ๆครับ

ขอให้ได้ลำไยสวยๆ รสคาดีๆ

1 Like

มีคนเหมาสวนแล้วครับ

2 Likes

ว้าวววว

หลังตัดบำรุงด้วยปุ๋ยก็ดีนะๆ

แนวทางการผลิตลำไยในปัจจุบันมีรูปแบบที่เปลี่ยนไปกล่าวคือทำในระยะชิดต้นเตี้ย ทรงพุ่มจึงใช้ทรงพุ่มเปิดหรือฝาชีหงาย อ.พาวินแนะนำ หรือบางสวนทำแบบเปฺิดทรงพุ่มแบบระยะปานกลาง ความสูง ประมาณ 3 เมตร ระยะ 6X6 เมตร การตัดแต่งนิยมตัดลึกเข้ามา 1ชั้นใบ
1ตัดกิ่งใจกลางทรงพุ่ม2-3กิ่งเพื่อเปิดทรงพุ่ม ส่วนกิ่งอื่นๆได้แกกิ่งมุมแคบ กิ่งแซมในทรงพุ่ม กิ่งแห้ง กิ่งน้ำค้าง กิ่งถูกโรคแมลงทำลาย กิ่งซ้อนกัน กิ่งกระโดง
1กิ่งกระโดง

2.กิ่งแห้งหนอนเจาะ
3.กิ่งโรคทำลาย
4.ต้นที่ตัดแต่งกิ่งแล้ว