ผมปลูกลำไยเพชรน้ำเอกอยู่ เวลาแต่งกิ่งจะตัดทิ้งทั้งช่อไปเลยเพราะต้นมันเตี้ย ใครมีเทคนิคหรือปัญหาอื่นมาแชร์หรือพูดคุยกันได

ผมปลูกลำไยเพชรน้ำเอกอยู่ เวลาแต่งกิ่งจะตัดทิ้งทั้งช่อไปเลยเพราะต้นมันเตี้ย ใครมีเทคนิคหรือปัญหาอื่นมาแชร์หรือพูดคุยกันได้ครับ

9 Likes

ผมปลูกอีดอครับ เวลาแต่กิ่งก็ทั่วไปเลย ดูตามความเหมาะสม

สวนอยู่ไหนครับ

สระแก้วครับ

ผมก็ปลูกอีดอเหมือนกัน แต่ตอนนี้โดนหนอนบุกอยู่ แย่มากครับ

ช่วงนี้โดนกันหลายคนเลยครับ

ปลูกอีดออยู่จัน อำเภอสอยดาวครับ ว่างๆมาเที่ยวสวนได้ครับ

ไว้มีโอกาสจะไปนะครับ

ยินดีเลยครับ

ปกติเปิดสวนให้ชมอยู่แล้วป้ะคับ

ใช่ครับ ตอนนี้ว่ากำลังจะกับมาเปิดอยู่

รายได้หายเยอะไหมพี่ช่วงโควิดที่ผ่านมา

เอาเรื่องอยู่ครับ แต่ก็ปลูกอย่างอื่นเสริมแทน

ปลูกอะไรเสริมหรอคะ นี่ก็กำลังหาปลูกอันอื่นอยู่เหมือนกัน

ผมปลูกมะละกอเสริมครับ โอเคเลยนะ

ปลูกอีดออยู่เชียงใหม่จ้า ปัญหาตอนนี้คือคนงานหายากมากเลยจ้า โควิดมา เพื่อนบ้านใกล้เคียงก็หนีกลับประเทศหมด จ้างแพงแค่ไหนก็ไม่อยู่

หาจ้างเป็นงานๆไป

จ้างเป็นงานก็ยากนะ บางครั้งได้พวกมือใหม่มา สวนพังไปอีก

เวรกรรม

ลำไยเพชรน้ำเอก พวงทองเป็นลำไยผลโต ช่อใหญ่ ช่อกอดกันเป็นกระจุก และมีการในร่องอีกด้วย
ดังนั้นในการแต่งผลจึงนิยมตัดช่อที่ด้อยกว่าออกทั้งช่อ เพื่อให้ที่เหลือมีรูปร่างที่สวยงาม และการทิ้งทั้งช่อจะทำงานง่ายกว่าก็ตัดทิ้ง3-5ช่อในต้นที่มีช่อมากๆก็เพียงพอแล้ว
ส่วนพันธ์ุดอเป็นลำไยช่อยาว การตัดช่อทำได้ง่ายกว่ารูปร่างช่อไม่เสีย
1.ลำไยตัดทิ้งทั้งช่อ

2.ตัดปลายช่อทิ้ง