ขอคำแนะนำครับ เวลาแต่งกิ่งส้มเน้นคุมทรงพุ่ม แต่งยังไงได้บ้างครับ

ขอคำแนะนำครับ เวลาแต่งกิ่งส้มเน้นคุมทรงพุ่ม แต่งยังไงได้บ้างครับ

8 Likes

ของผมนะ ผมแต่งกิ่งด้านล่างชายพุ่มให้สูงจากพื้นดิน ประมาณ 50 เซนติเมตร เพื่อให้อากาศถ่ายเทสะดวก จะได้ไม่อับครับ

1 Like

ขอบคุณครับพี่สวนพี่อยู่ไหนครับ

ฝาง เชียงใหม่ครับ

แต่งกิ่งในทรงพุ่มอื่นๆที่แทงทะลุแนวทรงพุ่มให้ไม่มีระยะห่างระหว่างพุ่ม

1 Like

ขอบคุณครับ

ขอตามด้วยนะคะ

ยินดีครับ

ที่สวนแต่งออกให้เป็นพุ่มครึ่งทรงกลมค่ะ

1 Like

ขอบคุณครับ

ปกติผมจะตัดแต่งกิ่งกระโดงออกเพื่อลดการแย่งอาหาร

1 Like

ขอบคุณครับ ถ้าผมมีอะไรสงสัยผมอินบ๊อกไปหาพี่ได้ไหมครับ

555ได้ แต่ออกตัวก่อน ผมไม่ใช่เซียนนะ แต่เรื่่องไหนที่รู้ ผมตอบให้ได้

1 Like

ได้เลยครับ ไม่มีปัญหา ขอบคุณมากครับ

1 Like

การตัดแต่งกิ่งส้มเพื่อควบคุมทรงพุ่ม เพื่อรักษาระดับระดับความสูง ระยะห่างระหว่างต้นไม่ให้ชิดกัน เพื่อเข้าไปปฏิบัติงานได้สะดวก ต้นส้ไม่่บังแสงซึ่งกันและกัน โครงสร้างลำต้นที่แข็งแรง หลัการ

1. ตัดกิ่งกระโดงออกเพราะจะให้ทรงพุ่มเปลี่ยนแปลง และ แก่แย่งอาหารกับกิ่งอื่นๆ ทำให้การเจริญเติบโตของกิ่งอื่นหยุดชะงัก
    2กิ่งที่พุ่งทะลุด้านข้าง ด้านบนทรงพุ่มควรตัดออกเพื่อรักษารูปทรงพุ่มเดิมไว้
    3.กิ่งเล็กที่เคยให้ผลสามารถตัดออกเข้ามา1ชั้นใบเพื่อกระตุ้นเป็นกิ่งใหม่
    4.กิ่งชายพุ่มที่ติดดินควรตัดออกให้โปร่งสูงจากพื้นดินประมาณ 50 เซนติเมตร
    5.การไว้กิ่งสาขาภายในควรเลือกกิ่งหลักๆไว้ให้มีช่องไฟระยะห่างระหว่างแต่ละกิ่งให้สัมพันธ์กันหลักการหลังตัดแล้วทรงพุ่มโปร่ง แข็งแรง กระจายการติดผลที่ดี

.