โรคถั่วใบเหลืองแก้ได้ไหมครับ

โรคถั่วใบเหลืองแก้ได้ไหมครับ

7 Likes

น่าจะไม่พ้นไวรัส รักษาไม่ได้รีบถอนไปเผา แล้วเน้นป้องกันแมลงหวี่ขาว อ่านโพสนี้ ถั่วฝักยาวใบเหลือง เกิดจากสาเหตุอะไรครับ มีวิธีแก้อย่างไร ขอบคุณครับ

โดยส่วนตัวผม คิดว่าวัยรัสมากับสภาพอากาศในแต่ละฤดู เพราะว่าใบโรคเหลือง ถั่วที่ผมปลูกไม่ได้เป็นทุกฤดู หน้าร้อนมีฝนตกบ่อยมักจะเป็นใบเหลือง อากาศเปลี่ยนบ่อย เดี๋ยวนี้ผมปลูกหน้าฝน(ทดลอง)ไม่เป็นใบเหลืองเลย ทั้งๆที่เมล็ดพัลธุ์ ผมก็เก็บเอาในสวนถั่วที่เป็นใบเหลือง(ต้นที่ไม่เป็นใบเหลือง)มาปลูกก็หวั่นๆเหมือนกันว่าใบเหลืองจะถามหา ตอนนี้จะ2เดือนแล้ว ยังไม่มีซักต้นเลย ใบเหลือง และกำลังออกดอกเรื่อยๆ โรคใบเหลืองไม่มียารักษา ตามเพสโฆษาณานั้นไม่จริง รักษาไม่ได้ ถอนทิ้งอย่างเดี๋ยว แมลงเป็นพาหะนะ ผมยังไม่ค่อยแน่ใจ เท่าที่สังเกตุ

เท่าที่สังเกตุดู แต่ละครั้งที่เป็นใบเหลือง บางครั้งมันเริ่มมีมาตั้งแต่ต้นเล็กๆ มีใบ2-3-4 ใบก็มีมาเเล้ว เลยคิดว่ามากับแมลงไม่หน้าใช่(ส่วนตัว):blush::blush: