ขอสอบถามหน่อยค่ะปลูกมะระขี้นกมาเดือนกว่าแล้วต้นเลื่อยจนสุดแล้ว แต่ติดลูกไม่เยอะเลยค่ะ มีวิธีไหนทำให้ผลดกไหมค่ะ

ขอสอบถามหน่อยค่ะปลูกมะระขี้นกมาเดือนกว่าแล้วต้นเลื่อยจนสุดแล้ว แต่ติดลูกไม่เยอะเลยค่ะ มีวิธีไหนทำให้ผลดกไหมค่ะ

โพสนี้เลยครับ ปลูกมะระให้ลูกดก ทำอย่างไรบ้างค่ะ

#kasetgoฮีโร่กันยา ให้ใส่ปุ๋ยสูตร8-24-24 จะได้เร่งให้ออกดอกติดผลครับ

1.มะระท่านอาจได้รับแสงน้อยไม่เพียงพอ 6-8 ชั่วโมง/วัน
2สภาพต้นไม่สมบูรณ์
การแก้ไข
1.เปิดแสงให้เพียงพอ6-8 ชั่วโมง/วัน
2.ให้ปุ๋ย 12-24-12เสริมด้วยแคลเซี่ยม-โบรอน แม็กนีเซี่ยม สังกะสี
3.หรือ 10-52-17ปุ๋ยทางใบเสริมด้วยแคลเซี่ยม-โบรอน แม็กนีเซี่ยม สังกะสี

ขอบคุณมากค่ะที่แนะนำ