รวมบทความปลูกกัญชง-กัญชา-กระท่อม พืชเศรษฐกิจใหม่ หลังปลดจากพืชเสพติด รายได้งาม

รวมบทความปลูกกัญชง-กัญชา-กระท่อม พืชเศรษฐกิจใหม่ หลังปลดจากพืชเสพติด รายได้งาม

หลังจากถูกปลดจากพืชเสพติดได้ไม่นาน กัญชง-กัญชา-กระท่อม ต่างก็ได้รับความสนใจอย่างมาก เพราะทั้งราคาใบกัญชา ใบกระท่อม รวมถึงสารสกัดจากพืชเหล่านี้สามารถทำเงินได้อย่างมาก เรียกได้ว่าราคาก้าวกระโดดกันเลยทีเดียว
.
แอดเห็นว่ามีเพื่อนๆ เกษตรกรสนใจวิธีการปลูกพืชทั้งสามนี้เป็นอย่างมาก วันนี้ Kaset Go จัดให้ตามคำเรียกร้อง จัดเต็มรวมบทความวิธีการปลูกกัญชง-กัญชา และวิธีปลูกกระท่อม พืชเศรษฐกิจใหม่ รายได้งาม
.
วิธีปลูกกัญชง-กัญชา (วิธีปลูกกัญชงกัญชาระบบปิดให้ได้ผลผลิตมาก จากมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ บางเขน)
อ่านเลย! >> ม.เกษตร โชว์วิธีปลูกกัญชาอย่างไรให้ได้ผลผลิตมาก ปลูกได้ถึง 4 รอบต่อปี!
แต่ระวัง! กัญชายังมีส่วนที่ยังเป็นสารเสพติดอยู่ นั่นคือ ช่อดอก และ เมล็ดกัญชา อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่! >> กัญชาปลดล็อกแล้ว แต่ส่วนไหนยังเป็นยาเสพติด ดูที่นี่!
.
วิธีปลูกกระท่อม (มีทั้งวิธีปลูกกระท่อมด้วยเมล็ดและปลูกกระท่อมด้วยการปักชำ สร้างรายได้ต้นละ 5,000-10,000 บาทต่อเดือน)
อ่านเลย! >> รู้จักวิธีปลูก “กระท่อม” พืชเศรษฐกิจหน้าใหม่ที่จะสร้างรายได้ต้นละ 5,000-10,000 บาทต่อเดือน
แต่ระวัง! กระท่อมมีข้อห้ามในการใช้ใบกระท่อม นั่นคือ ห้ามนำไปผสมกับสารเสพติดชนิดอื่น เช่น 4X100 และ ห้ามจำหน่ายให้เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี หญิงมีครรภ์และหญิงให้นมบุตร อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่! >> “กระท่อม” ไม่ใช่สารเสพติดแล้ว ช่วยประหยัดเงินดำเนินคดีไปกว่าพันล้านบาท
.
เพื่อนๆ เกษตรกรสามารถอ่านบทความเกี่ยวกับกัญชง กัญชา และกระท่อมจาก Kaset Go ได้ที่นี่
เอกชนการันตีปลูก “กัญชง” ดีกว่าข้าวโพด 100 เท่า ขายได้ไร่ละแสนต่อปี เริ่มแล้วที่เชียงราย เอกชนการันตีปลูก “กัญชง” ดีกว่าข้าวโพด 100 เท่า ขายได้ไร่ละแสนต่อปี เริ่มแล้วที่เชียงราย
กัญชง-กัญชา พืชใหม่มาแรง! ขออนุญาตปลูกกัญชาอย่างไร เอาไปทำอะไรได้บ้าง อ่านเลย! กัญชง-กัญชา พืชใหม่มาแรง! ขออนุญาตปลูกกัญชาอย่างไร เอาไปทำอะไรได้บ้าง อ่านเลย!

77 Likes

เพื่อนๆ สนใจปลูกพืชใดครับ กัญชง กัญชา หรือกระท่อมครับ?

14 Likes

อยากปลูกทั้งสามอย่างเลยครับ

3 Likes

หาซื้อพันธุ์ได้ที่ไหนคะ

6 Likes

กัญชา

1 Like

อยากได้ต้นกระท่อมราคาเท่าไหร่

3 Likes

กัญชาซื้อพันธ์ได้ที่ใหนครับ

1 Like

ตน200บาทครับ
สนใจสงเบอโทรมาเดียวจะโทรกลับเองครับ

2 Likes

ต้องไปขออนุญาตกับหน่วยงานไหนครับ

1 Like

ถ้าจะปลูก

1 Like

อยากได้ข้อมูลที่ติดต่อการการทำโครงการนี้ได้ที่ไหนครับ

1 Like

อยากได้ใบประกอบการปลูกกัญชาไว้ต้มกินต้องทำยังไงคับ

แอดมินพอจะทำให้ผมสามารถปลูกกัญชาอย่างถูกต้องได้รึเปล่าคับ…จะปลูกเพื่อบริโภคคือไว้ประกอบอาหารอีกอย่างผมเปนไมเกรนจึงอยากจะได้กัญชามารักษาคับ

กระท่อมค่ะ

1 Like

คงปลูกได้แค่กระท่อมก่อนครับตอนนี้ ซื้อขายไม่ผิดกฏหมาย ส่วนกัญชง-กัญชา รอให้ถูกกฎหมายก่อนครับ

อยากปลูกทุกชนิด ขอคำแนะนำด้วย ต้องทำยังไง เพราะปลูกข้าวใด้ผลผลิตต่ำมาก ดินทรายเป็นที่ดอน อยากมีอาชีพเสริม รายใด้มั่นคง

กัญชง

อยากปลูกขายทั้ง3อย่างค่ะ

ปลูกได้แต่กระท่อมครับ อย่างอื่นต้องขอ

ขั้นตอน

1 Like