คิดว่าอะไรเป็นปัญหามากที่สุดในการทำทุเรียนส่งออก

คิดว่าอะไรเป็นปัญหามากที่สุดในการทำทุเรียนส่งออก

29 Likes

รอครับ

ลูกต้องได้มาตรฐานส่งออกนี่แหละครับยากสุดแล้ว ไม่รู้จะคุมจะไม่รู้จะคุมยังไงแล้วครับ

ลูกมาตรฐานส่งออกเป็นไงครับ

เอาง่ายๆว่า หมอนทองนะลูกต้องเป็นทรงขอบขนาน เปลือกไม่หนอน ไม่ท็อป ไม่มีรอยแตก เนื้อไม่มีแกน ไม่ไส้ซึม ไม่เต่าเผา

4 Likes

ได้ความรู้ใหม่เลยครับ

ผมว่าเรื่อง GAP นะ ตอนขอหนังสือรับรองมันไม่ยากหรอก แต่ก่อนที่จะได้มานะสิ

2 Likes

ใช่เลยพี่

ขออนุญาตถามได้ไหม ว่าทำไมต้องมี GAP อ่ะคับ

เป็นเกณฑ์มาตรฐานส่งออกนึงจากอีกหลายๆข้อครับ อยากรู้เพิ่มแนะนำเสิชดูมาตรฐานส่งออกทุเรียนเพิ่มเติมเลยครับ

1 Like

ขอบคุณครับ

ผมเองไม่ค่อยมีเวลามาจดบันทึก ในสวนวันๆมีปัญหาให้แก้เยอะ

2 Likes

จริงครับ

เห็นด้วยครับ

ปัญหาในการผลิตทุเรียนเพื่อส่งออก มากได้แก่
1.โรครากเน่าโคนเน่า โรคใบติด ราสีชมพู โรคใบไหม้ ตัวสำคัญคือรากเน่าโคนเน่าจากเชื้อไฟท็อปธอร่า
2…แมลงที่น่ากลัวมากคือด้วงหนวดยาว หนอนเจาะผลทุเรียน ส่วนอื่นๆ เพลี้ยไฟ ไรแดง เพลี้ยไก่แจ้ เป็นรอง
3.อันนี้ไม่ใช่ศัตรูพืช แต่เป็นภัยธรรมชาติ น้ำแล้ง พายุลมแรง ซึ่งแก้ยากไม่รู้จะเกิดอะไรเมื่่อไรทั้ง
3 หัวข้อต้องศึกษาจากตำรา เว็ปไซด์ สื่อต่างๆ เพื่อนบ้าน เมื่อศึกษาดีแล้วค่อยทำไปเรียนรู้ไปกับมันทุกอย่างก็จะง่ายขึ้น