ปลูกทุเรียนให้โตไว รองก้นหลุมด้วยอะไรดี? โพสต์นี้ของเพื่อนเกษตรกรมีคำตอบ!

ปลูกทุเรียนให้โตไว รองก้นหลุมด้วยอะไรดี? โพสต์นี้ของเพื่อนเกษตรกรมีคำตอบ!

ก่อนจะเริ่มการปลูกต้นไม้ให้ดี หนึ่งในสิ่งสำคัญก็คงไม่พ้นการวางรากฐานที่ดีไปด้วย การรองก้นหลุมจึงถือเป็นคำถามที่เกษตรกรหลายคนสงสัย เช่นคุณ “Peem Supapit” เกษตรกรมือใหม่ชาวสวนทุเรียนที่ถามถึงสิ่งที่ต้องใช้ในการรองก้นหลุมทุเรียนก่อนลงปลูก
.
สำหรับคำถามนี้ มีผู้เชี่ยวชาญสองท่านที่เข้ามาช่วยตอบคำถาม โดย "คุณเกรียงไกร พุ่มพุฒ"ผู้เชี่ยวชาญด้านการจัดการธาตุอาหารในชุมชน Kaset Go ได้แนะนำดังนี้

• ให้รองก้นหลุมด้วยอินทรีย์วัตถุร่วมกับปุ๋ยคอกที่ผ่านกระบวนหมักแบบสมบูรณ์ เช่น เศษหญ้าร่วมกับมูลวัวหรือไก่ เป็นต้น
  • ต้องผ่านกระบวนการหมักที่สมบูรณ์มาแล้วเท่านั้น โดยอาจใช้ พ.ด. 1 หรือ 3 ช่วยในการหมัก
  • ใช้ดินปลูกบริเวณหลุมมากลบอินทรีย์วัตถุบางๆ แล้วค่อยนำต้นทุเรียนลงปลูก
  • ควรเลือกต้นทุเรียนที่ใบยอดแก่พอสมควรดีแล้ว หลีกเลี่ยงการลงปลูกทุเรียนที่กำลังแตกใบอ่อน
    .
    สำหรับผู้เชี่ยวชาญขาประจำอีกท่าน “อาจารย์มนู โป้สมบูรณ์” ได้แนะนำส่วนผสมและวิธีการดังนี้
  • ผสมหินฟอสเฟต 300-500 กรัม และปุ๋ยคอกเก่า 5 กิโลกรัม ผสมกับหน้าดินในหลุมประมาณ 2/3 ของหลุม
  • นำต้นกล้าตัดก้นถุงออก จัดคลายรากแก้วที่ขดออกหรือตัดปลายเล็กน้อย ตั้งต้นกล้าบนดินผสมแล้วกรีดด้านข้างถุงออกด้านใดด้านหนึ่ง กลบดินจนท่วมระดับดินในถุงกล้าทุเรียนประมาณ 1 นิ้ว
    .
    ด้วยคำแนะนำเหล่านี้ น่าจะช่วยให้เกษตรกรเตรียมหลุมปลูกได้ดีขึ้นอย่างแน่นอน!
    .
    อ่านโพสต์ของคุณ Peem Supapit ที่นี่ ปลูกทุเรียนให้โตไว้ แตกยอดดี ต้องรองก้นหลุมกับอะไรคะ
78 Likes

#ฮีโร่ตุลา
-ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ อีกเช่นเคย…ครับผม…

2 Likes

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆๆๆครับ

1 Like

ฮีโร่ตุลา

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลดีๆครับ

ปลูกได้ทุกพื้นที่ไหมครับ

3 Likes

ขอบคุณพยากรณ์อากาศแม่นๆครับ