กิ่งกระจุกต้องตัดทิ้ง เพราะจะแก่งแย่งอาหารกันเอง

กิ่งกระจุกต้องตัดทิ้ง เพราะจะแก่งแย่งอาหารกันเอง

29 Likes

ต้นอะไรครับ

ส้มครับ

หลังตัดหลังแนะนำทาแผลด้วยปูนแดงหรือสารเคมีป้องกันกำจัดเชื้อรา หรือพ่นสารเคมีป้องกันกำจัดรา เด่วเป็นเรื่องอื่น

4 Likes

ขอบคุณมากครับพี่

1 Like

กิ่งแบบนี้ต้องตัดด้วยไหมครับ

1 Like

แบบนี้เขาเรียกกิ่งกระโดงหรือกิ่งน้ำค้าง แนะนำให้ตัดครับ ตัดชิดโคนกิ่ง

2 Likes

ขอบคุณคับ

ขอสอบถามได้ไหมครับว่าทำไมต้องตัด

ผมตัดแต่งกิ่งเพิ่มโอกาสให้มันออกดอกติดผลครับ

2 Likes

การตัดแต่งกิ่งเพื่อเพิ่มโอกาสในการติดผลดีขึ้นมีหลายองค์ประกอบนะครับ โดยคำนึงถึงกิ่งที่ได้รับแสงมีบทบาทในการสังเคราะห์แสง จึงเป็นกิ่งที่ให้ผลผลิต กิ่งพวกนี้ได้แก่ กิ่งแซม กิ่งซ้อนทับกัน กิ่งไขว้
กิ่งเป็นกระจุก กิ่งเหล่านี้จะแก่งแย่งอาหารกันเอง และกิ่งอีกประเภทคือกระโดงหรือกิ่งน้ำค้าง กิ่งมักจะโตเร็วใช้อาหารมากกว่ากิ่งอื่นๆ หากปล่อยไว้ต้นส้มจะเปลี่ยนรูปร่างใหม่เลย กิ่งที่เคยให้ผลในฤดูกาลที่แล้วให้ตัดลึกเข้ามา1 ชั้นใบจะได้กิ่งใหม่ที่มีคุณภาพ นอกจากนี้ควรตัดกิ่งที่ถูกโรคแมลงทำลายทิ้งนอกจำสะสมอมโรคแล้ว อาจนำไปสู่การระบาดรอบใหม่ที่รุนแรงต่อไปได้
1.กิ่งกระโดง![DSCN4450 - Copy|670x500]
(upload://56HF7B1KR6QpWOmfD1yQA2AQXe5.jpeg)

2.กิ่งกระจุก
3.กิ่งไขว้
4.กิ่งแห้ง
5.กิ่งซ้อนทับ

List item

1 Like