พ่นยาอะไรดีคะ เป็นขนาดนี้แล้ว กู้ตอนนี้ทันไหม

พ่นยาอะไรดีคะ เป็นขนาดนี้แล้ว กู้ตอนนี้ทันไหม

9 Likes

ตัดทิ้งอย่างเดียวไหมแบบนี้

ราหรอ?

ราดำขาประจำ จัดอะซ๊อกซีสโตรบินไปซักหน่อย

1 Like

ตามครับ

ใช้อยู่ครับ รอดูผล

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวเอาไปลอง

สู้ๆครับ

พ่นครีโซซิมเมทิลสลับกับแมนโคเซ็บ (สารคอปเปอร์ตัวอื่นก็ได้)

1 Like

คอปเปอร์นอกจากตัวที่พี่บอก มีตัวไหนอีกไหมครับ

โพรพิเนป คลอโรทาโลนิล ใช้ได้หมด

2 Likes

ขอบคุณครับ

ขอบคุณค่ะ

แต่งทรงหน่อยก็ดีนะครับ ต้นอื่นๆ เดี๋ยวจะติดไปทั้งสวน ให้ตัดกิ่งก้านออก ให้ต้นได้หายใจ ให้แดดส่องถึงบ้าง

1 Like

เท่าที่เห็นเป็นคราบราดำไม่เป็นพิษเป็นภัยโนฝนตกใหญ่ๆคราบนี้ก้จะหลุุดหายไปเองนะครับ ซึ่งมันเกิดจากเพลี้ยจักจั่นมาดูดกินน้ำหวานระยะดอกบานแล้วถ่ายออกมาเป็นน้ำหวาน แล้วราดำก็มาขึ้นเจริญเติบโตตามมาในปีต่อไปเมื่อมะม่วงออกช่อแล้วพบว่ามีน้ำหวานเนอะๆ ให้เอาน้ำสะอาดฉีดพ่นล้างบนใบ หรืออาจจะพ่นน้ำที่ช่อดอกช่วยให้ตัวอ่อนเพลี้ยจักจั่น หล่นลงมาเป็นอาหารของนก หรือควบคุมด้วยสารเคมีฆ่าตัวอ่อน

ราดำมะม่วง เกิดจากเชื้อราหลายชนิด ถ้าพบเจอแต่ควรตัดแต่งทรงพุ่มให้โปร่ง พ่นสารกำจัดเพลี้ยจักจั่น เพลี้ยหอยและเพลี้ยแป้งไม่ให้ระบาด
ถ้ามีการระบาดของโรคมาก ส่วนผสมสารป้องกันกำจัดโรคพืช ในกลุ่มรหัส 3 เช่นไตรฟอรีน โพรโคราช ไดฟีโนโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล โปรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล เป็นต้น หรือสารในกลุ่มรหัส 11 เช่น อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคสโตรบิน ไตรฟล๊อกซัสโตรบิน เป็นต้น