หนอนเจาะลูกทุเรียนนี่มันมีวงชีวิตยังไงหรอครับ ฆ่ามันไม่เคยทันสักที เจออีกทีเป็นตัวเจาะไปกินลูกแล้ว เสียหายไปหมด เซ็ง อยา

หนอนเจาะลูกทุเรียนนี่มันมีวงชีวิตยังไงหรอครับ ฆ่ามันไม่เคยทันสักที เจออีกทีเป็นตัวเจาะไปกินลูกแล้ว เสียหายไปหมด เซ็ง อยากดักฆ่ามันตั้งแต่ตัวอ่อน

7 Likes

คงต้องเฝ้าแบบไม่ได้หลับได้นอน 555555

2 Likes

แต่ก็คุ้มนะ แลกกับได้ทุเรียนสวยๆไปขาย

เซ็งด้วย เจอทุกปี จับไม่ได้ ไล่ไม่ทัน สังเวยทุเรียนไปให้มันกี่ลูกแล้วก็ไม่รู้ แทนที่จะได้ทุเรียนสวยๆไปขายให้ได้ตังค์

1 Like

สู้ๆครับพี่ อย่าเพิ่งท้อ

ทำใจเลย แก้ปัญหากันไป ทำเท่าที่ทำได้

เริ่มดักตั้งแต่มันเป็นผีเสื้อเลย

1 Like

หนอนมันมาจากผีเสื้อหรอเนี่ย เพิ่งรู้เลย ปล. มือใหม่ครับ

ยินดีต้อนรับสู่วงการชาวสวนทุเรียนครับ

ขอบคุณครับ

มีผีเสื้อ มีไข่ = มีหนอน

วงจรมันเป็นแบบนี้ครับ ผีเสื้อกลางคืนวางไข่ จากนั้นไข่จะฟักภายในสี่วันแล้วกลายเป็นหนอน พอเป็นหนอนแล้วถ้าไม่ตายก็จะเป็นดักแด้ประมาณอาทิตย์นึง แล้วก็กลายเป็นผีเสื้อใหม่ อย่าหวังให้แมลงพวกนี้มันหายไปเลยครับ ยากมาก ต้องยอมรับว่ามันอยู่เป็นวัฏจักร เราาทำได้แค่ป้องกัน และเรียนรู้ที่จะอยู่กับมัน

4 Likes

อธิบายเข้าใจง่ายดีครับ ขอบคุณมากครับ

สุดยอด

ช่วยได้เยอะเลยครับโพสนี้