ไม่ใช้กล้วยด่างหรอกครับเป็นหน่อกล้วยไข่ของบ้านผมเอง พอต้นโตรอยด่างก็หายไปและใบกล้วยจะมีแต่สีเขียว

ไม่ใช้กล้วยด่างหรอกครับเป็นหน่อกล้วยไข่ของบ้านผมเอง พอต้นโตรอยด่างก็หายไปและใบกล้วยจะมีแต่สีเขียว

20 Likes

สอบถามครับพอทราบไหมครับว่ากล้วยเป็นอะไร ต้นกล้วยน้ำว้าครับ มีต้นนี้ต้นเดียวที่เป็นแบบนี้

1 Like

#ฮีโร่ตุลา ไม่เคยเห็นครับแปลกดี

1 Like

#ฮีโร่ธันวา ที่บ้านก็เป็นค่ะ เดี๋ยวถ่ายรูปมาแบ่งปันกันชม และแนะนำ ให้ความรู้เพื่อนๆ ขอบคุณค่ะ:grin::+1:

#ฮีโร่ธันวา จะรอดูครับ

1 Like

#ฮีโร่ธันวา ปลูกไว้กินจ้า ขยายพันธุ์ด้วยนะคะ

กล้วยด่างขายถูกก็จะเป็นกล้วยตานีด่าง และกล้วยแดงครับ

เหมือนที่ส่วนเลย

#ฮีโร่ธันวา สรุปด่างเฉพาะตอนเด็กหรือคะ

ครับถ้าเป็นลายเลือดเล็ก มันจะคล้ายกล้วยเสือพราน

#ฮีโร่ธันวา ถ้าเป็นกล้วยด่างก็ดีซิราคาแพงด้วย

มียุแม่บ้านขุดมาใส่กระเล็กๆบอกจะหัดทำกล้วยบอนไซ

อาจเกิดจากการขาดธาตุสังกะสีครับผม/ผลจะงอครับ…