เพลี้ยไก่เเจ้เริ่มมาเเล้วมียาตัวไหนกำจัดได้บ้างครับ

เพลี้ยไก่เเจ้เริ่มมาเเล้วมียาตัวไหนกำจัดได้บ้างครับ

3 Likes

เคยเห็นอาจารย์สุเทพแนะนำบูโพรเฟซินอยู่นะครับ

2 Likes

ใช้สารได้หลายกลุ่ม และควรมี 3-4กลุ่มมาสลับกันเช่น กลุ่ม 1 ไดอะซินอน คาร์บาริล กลุ่ม 2ฟิโพรนิล อีทิโพรล กลุ่ม 3 แลมบ์ดาไซฮาโลทริน เดลทาเมทริน ไบเฟนทริน กลุ่ม 4 อิมิดาโคลพริด อะซีทามิพริด ไทอะมีทอกแซม ไดโนทีฟูแรน กลุ่ม 15โนวาลูรอน ลูเฟนนูรอน กลุ่ม 16บูโพรเฟซีน (กลุ่ม 15และ 16คุมไข่ในท้องตัวแม่ ยับยั้งการลอกคราบตัวอ่อน สารผสมสำเร็จรูปกลุ่ม 4+3 ไทอะมีทอกแซม+แลมบ์ดาไซฮาโลทริน อิมิดาโคลพริด+ไบเฟนทริน

3 Likes

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ