เทพทาโร ต้นไม้ประจำจังหวัด พังงา ปลูกที่กระบี่เป็นไม้หอมที่ไม่ธรรมดา หอมทุกส่วนและในแต่ละต้นจะหอมแตกต่างก้นไป หลายกลิ่นเ

เทพทาโร ต้นไม้ประจำจังหวัด พังงา ปลูกที่กระบี่เป็นไม้หอมที่ไม่ธรรมดา หอมทุกส่วนและในแต่ละต้นจะหอมแตกต่างก้นไป หลายกลิ่นเป็นไม้ที่กรมป่าไม้ส่งเสริมให้ปลูก มีน้ำมันหอมระเหยทุกส่วน เป็นต้นไม้ในบัญชีของกรมป่าไม้

4 Likes

มีต้นพันขายมั้ยคับ

ตอนนี้ยังไม่มีครับ ใจอยากแจกมากกว่าตอนนี้จะขยายปลูกเพื่อทำผลิตภัณ(ข้อมูลดูได้พิมคำว่าเทพทาโร)ข้อมูลจากกรมป่าไม้เทพทาโรไม่อยากขายความต้องอยากเผยแพร่มากกว่า อย่างไรขอปรึกษาทางกรมป่าไม้ว่าจะแจกแก่เกษตกรอย่งไร จะได้ไม่มีเรื่องผลประโยนช์มาเกี่ยวข้อง ตอนนี้มีคนสนใจมาก ถ้าอยู่แถวกระบี่ผมจะแจกทุกคนที่มา อย่างไรผมค่อยมาโพส์ให้ทราบครับ

#ฮีโร่ตุลา ที่เขาใหญ่มี ไม้กฤษณาหรือไม้หอมเป็นไม้อันเดียวกันหรือเปล่าครับ

คนละชนิดครับ ไม้กฤษณาจะต้องระยะเวลาหรือทำให้เกิดแก่นถึงจะใช้ประโยชน์ใด้ส่วนเทพทาโร 3ปีใช้ประโยชน์จากใบ 5ปีใช้ประโยชน์จากเมล็ด 10ปีขึ้นใช้ประโยชน์จากเนื้อไม้ครับ เป็นไม้ที่กรมป่าไม้ขึ้นบัญชี ไม้ที่มีคุณค่า สามารถประกันเงินกู้ได้