ปาล์มที่ปลูกปีนี้ไม่ค่อยติดผลเพราะอะไรครับส่วนที่ติดผลก็มีหางของผลออกมาดังภาพยอมรับว่าใส่ครั้งเดียวตั้งแต่ต้นเดือนพฤษภาค

ปาล์มที่ปลูกปีนี้ไม่ค่อยติดผลเพราะอะไรครับส่วนที่ติดผลก็มีหางของผลออกมาดังภาพยอมรับว่าใส่ครั้งเดียวตั้งแต่ต้นเดือนพฤษภาคมและครั้งที่พึ่งใส่ 12 ต.คนี้ครับ ปีนี้ติดผล 5-6 ต้นจาก 120 ต้น ปาล์มอายุ 8 ปีแล้วครับ

1 Like

ถ้าขาดคอตอนนี้ให้นับย้อนกลับไปประมาณ14-22เดือนที่แล้วครับ เพราะตาดอกใช้เวลานานในการพัฒนา การใส่ปุ๋ยต้องใส่อย่างสม่ำเสมอต่อเนื่องและได้น้ำไม่ขาดเพื่อให้ผลผลิตไม่ขาดคอครับ ลองดูคำแนะนำการใส่ปุ๋ยได้ที่โพสต์นี้ ปาล์มขาดคอต้องทำอย่างไรบ้างคะเพื่อให้ออกทะลายพร้อมกันค่ะ