พอดีว่าสนใจจะเสี้ยงไก่ไข่กับการเสี้ยงเป็ดไข่.เสี้ยงอย่างไรดีกว่าคะ

พอดีว่าสนใจจะเสี้ยงไก่ไข่กับการเสี้ยงเป็ดไข่.เสี้ยงอย่างไรดีกว่าคะ

3 Likes

สวัสดีครับคุณ เสาวรัตน์
ขอบคุณที่เข้ามาเป็นสมาชิกแอป Kaset Go ครับ
แอดมินขอแจ้งให้ทราบว่าจะมีบางหัวข้อที่ Kaset Go ไม่มีผู้เชี่ยวชาญในด้านนั้นๆ เช่น การเลี้ยงสัตว์ ประมง ป่าไม้ สถานที่รับซื้อผลผลิต ราคาผลผลิต เป็นต้น จึงทำให้คำถามเหล่านี้อาจไม่ได้รับคำตอบจากผู้เชี่ยวชาญครับ อย่างไรก็ตาม ยังสามารถถามคำถามเหล่านั้น เพื่อให้เพื่อนเกษตรกรในชุมชนผู้มีความเชี่ยวชาญและสนใจเข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ครับ
หรือสามารถอ่านเพิ่มเติม เรื่องไหนบ้าง ที่ถามแล้วได้คำตอบ? เรื่องไหนบ้าง ที่ถามแล้วได้คำตอบ? อ่านที่นี่ก่อนโพสต์ถาม กดเลย!
หากมีความคิดเห็นเพิ่มเติมหรือพบปัญหาในการใช้งาน สามารถติดต่อทีมงานทางไลน์ @Kasetgo หรือ https://bit.ly/3eMbnpy ได้เลยนะครับ

การเลี้ยงเป็ดไข่ให้ได้กำไร
ควรเลี้ยงเป็ดไล่ทุ่งเบี้ยงแบบเยอะๆ กากีแคมเบล ถ้าเลี้ยงนิดหน่อย 100-200 ตัวจะขาดทุน เวลาเค้าผลัดขนจะขาดทุน ต้นทุน อาหารราคาสูง
ถ้าอยากเลี้ยงจริงๆลองเลี้ยงไว้กินไข่เองก่อนค่ะ 10 ตัวกินไม่ไหวก็ทำไข่เค็มขาย เลี้ยงเป็ดไข่โอกาสขาดทุนสูงมากค่ะ
ส่วนไก่ไข่ ก็ต้องศึกษาดีๆค่ะ เวลาผลัดขนก็ไม่ออกไข่ อากาศร้อนก็เครียด เป็นโรคง่าย เห็นเพื่อนไข่ก็จิกตูดเพื่อนตาย ยากอยู่ค่ะ ทุกอย่างต้องศึกษาดีๆก่อนค่ะ หรือลองเลี้ยงน้อยๆไปก่อน จากประสบการณ์ตัวเองล้วนค่ะ

2 Likes

ขอบคุณคะ.ตอนนี้กำลังศีกษาอยู่