ขอสอบถามท่านอาจารย์ครับ เมื่อตอนค่ำผมได้ฉีดบิวเวอร์เรียและเมธาไรเซียมให้กับทุเรียน หากภายหลังสัก 2 ชั่วโมงฝนตกจะมีผลเสีย

ขอสอบถามท่านอาจารย์ครับ เมื่อตอนค่ำผมได้ฉีดบิวเวอร์เรียและเมธาไรเซียมให้กับทุเรียน หากภายหลังสัก 2 ชั่วโมงฝนตกจะมีผลเสียไหมครับ และพวกเชื้อ BS และBTมีระยะปลอดฝนไหมครับ ขอบคุณครับ

3 Likes

สารชีวภัณฑ์มีระยะปลอดฝนนานมาก อย่างน้อย 7-8ชั่วโมง เพื่อให้เชื้อรามีโอกาสแทงเส้นใยเข้าทำลายศัตรูพืช ถ้าแค่ 2ชั่วโมงฝนตก ก็ไม่ได้ผลแล้ว

3 Likes

กราบขอบพระคุณครับอาจารย์ที่ให้ความรู้ เพิ่งทราบจริงๆครับ ตอนแรกเข้าใจว่าเชื้อเขาคงอยู่กับต้นพืชได้ครับ